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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 10 - 2020/2021

DHIDI YA

ABOOD FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Abood FM Radio kwa ajili
ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
Abood FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kupitia kipindi cha Amka na BBC kwa kurusha maudhui bila
kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw.
Tundu Lissu juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa
heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

1.3 - Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu
kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bw. Tundu Lissu
alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa
heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta
Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo
ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.4 Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tindu Lissu alisikika
akizungumza maneno yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikua ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha Abood FM Radio kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali
bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo
kutoka kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania, Abood FM Radio
wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Abood
FM Radio wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 10 Agosti, 2020, Uongozi wa Abood FM Radio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Abedi Saidi Dogoli, Meneja wa Abood FM
Radio. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Abedi Saidi
Dogoli na Rayson Elijah Luka, Wakili wa Abood FM Radio ulifika mbele

- ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA ABOOD FM
RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Abood FM Radio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Abood FM Radio walisikiliza
maudhui yaliyotangazwa na Abood FM Radio katika tarehe tajwa hapo
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juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo
maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA ABOOD FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, Abood FM Radio walipinga mashitaka
husika ya kwamba taarifa iliyotolewa inakiuka Sheria za nchi na kudai
kuwa Abood FM Radio kupitia matangazo ya BBC imetoa taarifa
inayoyalalamikiwa kwa kutimiza matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Ibara ya 18, wanayodai kuwa inatoa uhuru wa
kila mtu kupokea na kutoa habari na dhana zo zote kupitia chombo cho
chote bila ya kujali mipaka ya nchi.

Walisema kuwa Abood FM Radio ina mkataba wa kurusha vipindi vya
BBC na moja ya matakwa ya mkataba huo ni kwamba Abood FM Radio
hawapaswi kubadili cho chote katika maudhui wanayopokea kutoka BBC,
kwani BBC wana jukumu la kuhakikisha kuwa habari iliyotangazwa
imezingatia Maadili yote ya Uandishi wa Habari ikiwemo mizania.
Walinukuu kipengele husika cha mkataba wao kama ifuatavyo:

“..We licence the content from the BBC. In the Licence Agreement
which we’ve signed, the BBC warrants that the content complies
with editorial guidelines, which means that each programme must
be amongst other things balanced. We Abood Media agree under the
terms of the same Agreement, not to edit or amend any of the
content, we must broadcast it in full as we receive it from the BBC
in London”.

Waliendelea kudai kuwa madai ya Kamati dhidi yao si ya kweli kwa
sababu Abood FM Radio kupitia matangazo ya BBC imetoa habari kwa
usahihi kwani habari waliyoitoa ni ya mahojiano na mhusika mwenyewe.
Pia, walidai kwamba BBC waliwaeleza kuwa habari inayolalamikiwa
imefuata Kanuni zote za Uandishi na Utangazaji wa Habari kwa kuwa
juhudi za kuhakikisha inapata maelezo ya Msemaji wa Serikali zilifanyika
bila ya mafanikio. Pia, walieleza kuwa habari hiyo ilikuwa ni muendelezo
wa habari ambayo alihojiwa Msemaji wa CHADEMA na kwamba katika
habari hiyo ya awali, mtangazaji alieleza kuwa jitihada za kumtafuta
Msemaji wa Serikali zinaendelea.

Walimalizia kwa kusema kuwa wanaiomba Kamati ione kwamba taarifa
iliyotolewa na Kituo chao kupitia matangazo ya BBC ilizingatia Kanuni

- zote za Utangazaji. Kwamba taarifa hiyo haikuwa na lengo la kuegemea

upande wo wote na juhudi za kuutafuta upande wa pili zilifanyika bila
mafanikio. Hata hivyo, BBC wanaendelea kuwatafuta wasemaji wa
upande wa pili. Pia, walilomba Kamati itupilie mbali tuhuma dhidi yao na
kwamba watawaambia washirika wao kuwa katika habari zote
wanazowaletea wazingatie mizania ili kuepusha migogoro.

Pia, Abood FM Radio ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:
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Abedi Saidi Dogoli, alipoulizwa na Kamati, alijibu kuwa wameliona kosa
walilolifanya na wanalifanyia kazi. Pia, alisema kuwa wapo katika taratibu
za kuongea na vyombo vyote vya habari vya nje ya nchi walivyo na
mikataka navyo ya kurusha maudhui yao ili wawe wanawaletea
vipindi/maudhui yanayozingatia Sheria, Kanuni na maadili ya tasnia ya
habari.

Rayson Elijah Luka alisema kuwa Utetezi wao wa maandishi na mdomo
hautofautiani bali wanamaanisha kuwa jitthada za kuweka mizania
kwenye habari yao zilifanyika, lakini iwapo Kamati itaona kuwa jitthada
zao hazikutosha, basi wanaomba wapatiwe adhabu ndogo ya Onyo kwa
sababu Kamati ni kama mlezi wao. Pia, alisema kuwa wanakubali
kulikuwa na udhaifu wa kushindwa kutoa taarifa ya kila kilichokuwa
kinaendelea katika jitihada zao za kujaribu kutafuta mizania ya taarifa
yao.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Abood FM Radio imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari
kwa kushindwa kufanya juhudi za kutoa fursa kwa Serikali kutolea
ufafanuzi tuhuma dhidi yake.

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Abood FM Radio kuwa
taarifa yao ilizingatia matakwa ya Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano ya Tanzania ya kwamba kila mtu ana uhuru wa kupokea na
kutoa habari na dhana zo zote kupitia chombo cho chote bila ya kujali
mipaka ya nchi, hauna msingi wo wote kwa sababu kwa mujibu wa Ibara
hiyo hiyo ya 18, Katiba haijatoa uhuru usiokuwa na mipaka (absolute
freedom) bali Ibara hiyo inamtaka mtu kutumia uhuru huo bila kuathiri
matakwa ya Sheria nyingine za nchi. Hivyo, Abood FM Radio walipaswa
kutumia uhuru huo kwa kuhakikisha hawavunji Sheria na Kanuni
zinazosimamia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa Abood FM Radio kuwa
mkataba wao na BBC unawataka kutobadili cho chote katika maudhui
wanayopokea kutoka BBC, hauna mashiko yo yote kwa sababu Abood
FM Radio ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa Habari hapa nchini,
hivyo Abood FM Radio wana wajibu wa kuhakikisha kuwa maudhui yote
wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au wanayopokea kutoka
vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia Sheria, Kanuni, Weledi

" na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, masharti ya leseni yao

pamoja na Maadili na Utamaduni wa Kitanzania;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Abood FM Radio kuwa BBC
walifanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa
na kwamba jitihada zilikuwa zinaendelea, hauna mashiko kwa sababu
wao, Abood FM Radio waliotangaza habari ile kupitia chombo chao ndiyo
walitakiwa kufanya jitihada za kupata maoni ya Serikali.
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Kamati ya Maudhui imebaini kwamba hoja ya Abood FM Radio kwamba
bado BBC wanaendelea kumtafuta Msemaji wa Serikali ili kuweka
mizania katika habari yao ni utetezi dhaifu kwa sababu zimepita wiki
mbili tangu warushe tuhuma hizo.

Kamati ya Maudhui imeona kuwa hoja ya Abood FM Radio kuwa taarifa
inayotuhumiwa ilikuwa ni muendelezo wa habari ambayo alihojiwa
Msemaji wa CHADEMA, haina msingi wo wote kwa sababu katika taarifa
zote mbili, kila taarifa ilikuwa inajitegemea na hivyo walitakiwa kuzingatia
matakwa ya kisheria ya kuweka mizania katika taarifa yao.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Abood FM Radio wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililofanya watangaze habari isiyokidhi
matakwa ya kisheria.

Kamati imeona kuwa mkataba waliojifunga Abood FM Radio na BBC
ambao unawataka Abood FM Radio kutangaza maudhui wanayopokea
kutoka BBC kama yalivyo, una mapungufu makubwa kwani unaweza
kusababisha kutumbukia katika maudhui yanayokinzana na sheria,
Kanuni, maadili na utamaduni wa Mtanzania.

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Abood FM Radio imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,
kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018;

USHAURI WA KAMATI KWA ABOOD FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Abood
FM Radio kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka utangazaji
wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari;

Pia, Abood FM Radio wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na
vyombo ya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti
ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na

- Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Abood
FM Radio, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Abood FM
Radio wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.



Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa ABOOD FM
RADIO:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja
na kutahadharishwa kuwa hatua kali =zaidi za Kkisheria
zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia
makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

..................... s Lo L
Makamu i&wenyekltx wa Kamat1 ya Maudhm

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa......... %/’ .............

25 Derek Kaitira Murusuri

3. Jacob Gregory Tesha......
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SHAURI NA. 02 - 2020/2021

DHIDI YA

CARRY MASTORY MEDIA T/A CARRY MASTORY

SHAURI NA. 02 - 2020/2021

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA
(MAUDHUI YA MTANDAONI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa Carry Mastory, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza
habari mbali mbali mitandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mtandaoni au Sheria nyingine.

1.3  Katika tarehe na vipindi tofauti, Carry Mastory kupitia Chaneli yake ya
YouTube, inatuhumiwa kuchapisha maudhui yenye lugha isiyo na staha
na kuhamasisha ufanyaji wa ngono kinyume na maumbile. Pia
walichapisha Maudhui yasiyokuwa na mizania ya habari.

1.4 Tarehe 16 Juni, 2020, Carry Mastory inatuhumiwa kuwa
ilichapisha/iliweka mtandaoni kupitia Chaneli yake ya YouTube maudhui
yenye kichwa cha habari Mambo ya Buza kwa Mpalange/
Vibamia/Wanaume wa Kinondoni/ Kila Mwanamke ana Wanaume wa
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3/Kiba/ Harmonize, bila ya kuzingatia Sheria, Kanuni, na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari.

Katika picha jongefu hiyo iliyochapishwa tarehe 16 Juni, 2020,
mtangazaji wa Carry Mastory alikuwa akimhoji mtu aliyejitambulisha
kwa jina la Mr. Misifa ambapo katika mahojiano hayo, mhojiwa alikuwa
akitamka na kushabikia maneno Buza kwa Mpalange na kutoa tafsiri
yake kwa lugha ya mtaani kwamba ni kufanya mapenzi kinyume na
maumbile, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari nchini.

Katika mahojiano hayo, mtangazaji wa Carry Mastory na Mr. Misifa
waliongea yafuatayo:

Mr. Misifa: Ukiwa unaenda Buza kwa Mpalange ni mwisho kwa hiyo
anamaanisha kwa Mpalange ni nyuma ya Buza, kwamba nyuma ya Buza ni
kutamu nadhani wewe mwenyewe hilo neno ukilitafsiri vizuri ushaelewa.
Mwanamke ana pande mbili ana mbele na nyuma.

Nick Tozi: Hivi nikuulize kwanza unajua maana ya kwa Mpalange ni nini? Au
kwa Mpalange ni wapi utapata kuyajua.

Nick Tozi: tukiachana na vichekesho ambavyo umekuwa ukipost lakini vile vile
unapostigi kwichkwich zile huwa unafikiriaga nini mzee?

Mr. Misifa: Kwichkwich mara nyingi huwa napenda kuwaelimisha wadada,
unajua wadada wamekuwa tu wanatoa comments wanaume hawawezi
hawawezi lakini je wewe unaweza ndani yake? Unamlaumu mwanaume
hakufikishi wewe unamfikisha? Una uhakika gani kama mwanaume amefika
kileleni? Wewe unalalamika hufiki je uanaume ungeuvaa wewe ungemfikisha?
Umeona kwa hiyo mara nyingi natoa tu elimu hata kwa wanaume natoa pia elimu
kwa wanaume wenzangu huwa natoa vitu wanaume mjifunze hapa mtagiane
kwa hiyo tunatagiana vile vile.

Mr. Misifa: Mpalange ni nyuma ya Buza, kwamba nyuma ya Buza ni kutamu
nadhani wewe mwenyewe hilo neno ukilitafsiri vizuri utaelewa.

Mwanamke ana pande mbili ana nyuma na mbele akikwambia nyuma ni kutamu
unakuwa tayari ushapata picha.

Nick Toz: kwa hiyo kwa Mpalange ni huko...

Mr. Misifa: Kwa Mpalange ni nyuma ya mwanamke, yaani kwa Mpalange ni
nyuma, mwisho au nyuma sijui unanielewa vizuri? Kama ni mwisho au nyuma
kwa hiyo akiongea mwanamke kama Jikeshupa kwamba kwa Mpalange ni

- kutamu tukimchukua Jikeshupa mtu kamweka hapa mbele tukamwangalia wapi

ni mbele na wapi ni nyuma utajua nazungumszia sehemu gani.

Pia, tarehe 27 Juni, 2020, kupitia Chaneli yao ya YouTube, Carry
Mastory wanatuhumiwa kuwa walichapisha maudhui ya mkutano wa
msanii Godfrey Tumaini, maarufu kama Dudubaya na Waandishi wa
Habari. Katika mkutano huo, Dudubaya alitoa kashfa na shutuma dhidi
ya Baraza la Sanaa Tanzania (BASATA) na uongozi wake kuwa
wanakwamisha sanaa nchini na kushikilia rufaa yake ili aendelee
kufungiwa mpaka kampeni zipite. Maudhui hayo yaliyoegemea upande
mmoja na yaliyojaa shutuma, kashfa na chuki yalichapishwa bila
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kuzingatia Weledi. Maudhui hayo hayakufuata Sheria, Kanuni na Maadili
ya Uandishi na Utangazaji wa Habari nchini.

Katika mkutano huo na Waandishi wa Habari, Dudubaya aliongea
maneno yafuatayo:

“So kinachofanyika kwanini BASATA ile rufaa yangu kwa Waziri
Mwakyembe hata juzi nimeona Juliana Shonza kaongea kwamba
Dudubaya hajaja kwangu hajaja kwa Waziri yaani ile rufaa yangu
kwa sababu wakati inapokelewa na Wizara ni Baraza la Sanaa
ndio inapelekwa wameishikilia palepale,..so kinachoendelea ni
kwamba wanifungie mpaka mwakani mpaka kampeni zipite sijui
umenielewa hapo...mnanielewa walimwengu?...kwa hiyo hii
kampeni Baraza la Sanaa tunaposhindana ni kwamba wanatumika
na hawa majizi kwenye Sanaa na hasa hasa kuna watu pale
BASATA watatu kama wanne,watano wanatumika kwenye huu
mchezo mchafu kwa kukwamisha Sanaa kitu kinachofanya mpaka
wasanii kina Lady Jaydee kina Vanessa kina nani...”

Vile vile, tarehe 14 Julai, 2020, Carry Mastory kupitia Chaneli yao ya
YouTube waliendelea kurusha na kuchapisha maudhui yaliyojaa
shutuma, chuki na kashfa dhidi ya Baraza la Sanaa la Tanzania (BASATA)
na Uongozi wake bila kuzingatia mizania kwa kutowapa nafasi
watuhumiwa kutolea ufafanuzi tuhuma hizo.

Katika mahojiano hayo, mwanamuziki Dudubaya alitamka maneno
yafuatayo:

“Pale BASATA pale kuna watu kama wawili hivi wana vichwa
kama matikiti. Haiwezekani taifa eti mtu anatapeliwa mbele ya
Naibu Waziri halafu huyo huyo kiongozi wa BASATA
anamsainisha mkataba analiambia lile eti lile jizi analiambia hivi
eti nakulipa hela yako ole wako uongee na Waandishi wa habari
kwenye taifa huru kuna uhuru gani huyo Meshack huyo mtoto
Madam Ritha kamsainisha mkataba mbele ya huyu huyu
Mwingereza huyu unamwambia eti mtoto asihojiwe ni siri
analipwaje? Ni udikteta gani huu. Baraza la Sanaa kuna watu
wengi sana pale lakini kuna innocent people wako pale lakini
huyu Mwingereza huyu ndo maana narudia eti kuna siku
ananiambia hivi msafishe huyu mama nilimwambia wewe ni
mburura ndo maana kichwa kama tikiti huwezi ukanituma
nimsafishe mtu mwizi huwezi. Na ndio maana nilishawahi kukaa

" na watu nikawaambia hii Sanaa inakoelekea watu watakuja

Lozl

kupigana tanchi nafikiri tanchi mnaelewa maana yake...”

Aidha tarehe 09 Julai, 2020, Carry Mastory walichapisha katika Chaneli
yao ya YouTube, mahojiano na mtu aliyejitambulisha kama Bi. Zai.
Katika mahojiano hayo, mtangazaji wa Carry Mastory alimruhusu Bi. Zai
kutamka maneno yasiyo na staha kinyume na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.12 Katika mahojiano hayo Bi. Zai alitamka maneno yafuatayo:
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Mtangazayji: Nitajie sifa mbili za Mmakonde kwanza.

Mhojiwa: Mmmmmbh...ufundi kitandani. Ahhh mmmh na mtafutaji
hakuna Mmakonde mvivu mvivu.

Mtangazaji: Asa wamakonde mafundi kitandani mbona shemeji yetu
kakubwaga.

Mhojiwa: Sijawahi kuachwa nikikuchoka natoka mwenyewe tuu.

Mtangazaji: Bwana Stan alikimbia Bwana Stan Bakora bwana
akakimbia huna lolote kitandani.

Mhojiwa: Sijawahi kuwa na mahusiano na Stan Bakora ni mshikaji
wangu sana sijawahi kuwa na mahusiano nae.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kuchapisha na kutangaza maudhui yasiyo na staha na
yanayoshabikia ufanyaji wa ngono kinyume na maumbile, yenye
shutuma, matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari, Carry
Mastory inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 5 (1) (a), (b), 7(1) (&) (b), 12 (b)
(c) na (k) (i) (ii) (iii) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa zinasomeka kama
ifuatavyo:

5-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider

shall have the obligations to-

(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene
the provisions of any written law;

(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general
public.

7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting
over the public internet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:

(@) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-
(b) obscene content
(c) hate speech
(k)  content that uses bad language including-

(i) the use of disparaging or abusive words which is calculated to
offend an individual or a group of persons;

(ii) crude references words, in any language commonly used in the
United Republic, which are considered obscene or profane
including crude references to sexual intercourse and sexual
organs;

(iii) hate speech.
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WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Carry
Mastory, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 03 Agosti, 2020, Uongozi wa Carry Mastory uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Catherine Ngowo, Mkurugenzi wa Carry
Mastory. Pia, tarehe 05 Agosti, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na
Catherine Ngowo, Mkurugenzi wa Carry Mastory, pamoja na Gervas
Andrew, Meneja wa Uendeshaji wa Kituo ulifika mbele ya Kamati kutoa
utetezi.

KUSOMEWA SHTAKA, KUANGALIA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA
CARRY MASTORY

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Carry Mastory shitaka lao. Pia,
Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Carry Mastory waliangalia na
kusikiliza maudhui yaliyochapishwa na kutangazwa na Carry Mastory
katika tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

UTETEZI WA CARRY MASTORY

Katika maelezo yao ya maandishi, Carry Mastory wamekiri mashtaka yao
yote, wameomba radhi na kuahidi kutorudia kosa. Wamesema kuwa kwa
kuzingatia umuhimu wa suala hili na kwa kutambua wajibu walionao
kwa jamii, Taifa na tasnia ya habari, wamefanya maboresho na kuchukua
hatua za kiutendaji ili kuhakikisha hawakiuki tena Sheria na Kanuni.

Waliendelea kusema kuwa wameyafuta maudhui yaliyokiuka Kanuni
katika Chaneli yao kabla ya kupokea barua ya wito wa Kamati. Pia
wamepanga kushirikiana na wadau wa masuala ya Sheria ili kutoa
mafunzo ya Sheria kuhusu Maudhui Mtandaoni kwa watangazaji na
wafanyakazi wao kabla ya mwisho wa mwezi huu wa Agosti ili kuwajengea
watendaji wao uelewa katika Kanuni za Utangazaji. Vile vile, wamesema
kuwa wameboresha utaratibu wa kuhakiki maudhui kabla ya
kuyachapisha au kuyatengeneza. Hatua hii imeenda sambamba na
uimarishaji wa udthibiti wa maudhui kabla ya kurushwa hewani.
Walimalizia kwa kuiomba Kamati iwasamehe na iendelee kuwalea.

- Katika utetezi wao wa mdomo walisema kuwa Kituo chao ni kichanga na

kwamba wanapitia changamoto nyingi na kubwa na hivyo wataajiri mtu
wa kuyasimamia vizuri maudhui kabla ya kuchapishwa. Walidai kuwa
msanii Dudubaya amekuwa akiwalazimisha kuchapisha maudhui yake na
wasipofanya hivyo, huwa anawachafua mitandaoni.

Walisisitiza kuwa Vituo vya Maudhui Mtandaoni vinapitia changamoto za
vitisho na kashfa kutoka wasanii kama Dudubaya. Walipoulizwa na
Kamati, kama walitoa tarifa Polisi kuhusu kutishiwa na wasanii kwa vile
ni kosa la jinai walijibu kuwa hawajafanya hivyo. Pia, walidai kuwa wao
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kama vijana wanapitia changamoto za kuwepo kwa misemo mbali mbali
mitaani, ambapo kwa kukosa kwao uelewa wanaona ni maneno ya
kawaida. Kuhusu kosa la kutozingatia mizania ya habari, walidai kuwa
siku kadhaa baada ya kuchapisha maudhui yale, waliamua kufanya
mahojiano na BASATA ambao walilitolea ufafanuzi suala lile.

Wlihitimisha utetezi wao kwa kusema kuwa tayari wameshakaa na
wafanyakazi wao ili kuwaonya na kuwaelimisha kuhusu Sheria, Kanuni
na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari.

TATHMINI YA KAMATI
Katika tathmini yake Kamati imebaini mambo yafuatayo:-

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Carry Mastory imetenda makosa
ya kuchapisha na kutangaza maudhui yasiyo na staha na yanayoshabikia
ufanyaji wa ngono na mapenzi ya kinyume na maumbile kwa makusudi
kama walivyokiri wenyewe;

Kulikuwa na ukiukaji mkubwa wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari katika uwasilishwaji wa Maudhui yao pamoja na
maneno yaliyotumika. Maudhui yao pia yalilenga kuhamasisha ufanyaji
wa vitendo ambavyo havikubaliki kwa mujibu wa Maadili na Utamaduni
wa Kitanzania;

Kuwa hoja ya uchanga wa Kituo chao iliyotolewa na Carry Mastory haina
mashiko kwa sababu wao kama chombo cha habari wana wajibu wa
kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa Carry Mastory wana udhaifu
mkubwa katika maandalizi/utayarishaji, usimamizi na uhariri/ uhakiki
wa maudhui yao. Vile vile, wafanyakazi wake wanauelewa mdogo wa
Sheria na Kanuni zinazosimamia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imeona hoja ya Carry Mastory kuwa vyombo vya
habari vina changamoto ya misemo/maneno mbali mbali yanayoibuka
mitaani haina mashiko kwa sababu wana wajibu wa kufanya uchaguzi
sahihi wa maneno yanayozingatia Sheria na Kanuni kabla ya kuyatumia
kwenye maudhui yao. Sio kila misemo/maneno ya mitaani yanafaa
kutumika kwenye chombo cha habari,

Carry Mastory imetenda kosa la kutangaza maudhui yenye shutuma,
matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari dhidi ya BASATA
kwa makusudi kwani Sheria, Kanuni na madili ya fani zinawataka kutoa
fursa kwa BASATA kutolea ufafanuzi tuhuma dhidi yao walizozitangaza
dhidi yao;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Carry Mastory kuwa siku
kadhaa baada ya kutangaza maudhui yenye shutuma dhidi ya BASATA,
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waliwapa BASATA nafasi kutolea ufafanuzi shutuma zile, hauna mashiko
kwa sababu Sheria na Kanuni zinawataka wangewapa BASATA nafasi
katika kipindi kile kile walichotumia kutangaza shutuma dhidi yao.
Utangazaji wa maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari ni kosa
kubwa la kiweledi na kimaadili katika Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Kamati imeona kuwa utetezi wa Carry Mastory kuwa huwa wanapata
vitisho na kashfa kutoka kwa wasanii kama Dudubaya wasipotangaza
maudhui yao hauna mashiko kwa sababu wao kama chombo cha habari,
chenye dhamana ya kuistawisha jamii, wanapaswa kuchagua kuzingatia
Sheria na Kanuni zaidi kuliko kuogopa vitisho/kashfa ili kuepuka
kutangaza maudhui yanayomomonyoa madili ya jamii kwa kisingizio cha
vitisho/kashfa. Carry Mastory pia wameshindwa kuthibitisha kama
wameshawahi kuripoti vitisho na kashfa hizo wanazodai katika vyombo
vya ulinzi na usalama;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Carry Mastory imetenda
makosa ya kutangaza maudhui yasiyo na staha na yanayoshabikia
ufanyaji wa ngono na mapenzi ya kinyume na maumbile, yenye shutuma,
matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari kinyume na Kanuni
Na. 5 (1) (a), (b), 7(1) (a) (b), 12 (b) (c) na (k) (i) (i) (ili) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA CARRY MASTORY

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Carry
Mastory kuimarisha utayarishaji, usimamizi na uhariri wa maudhui yao
ili kuepuka utangazaji wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni, Weledi
na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Pia, Carry Mastory wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia watangazaji
wao mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na madili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari kuepuka makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Carry
Mastory, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Carry
Mastory kupitia Chaneli yake ya YouTube wamekiuka Kanuni tajwa za

Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Carry
Mastory:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja
na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria zinaweza
kuchukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha ndani ya muda
tajwa; §



3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu,
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);
Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

Makamu ] wenyek1t1 wa Kamatl ya Maudhui
PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1.  Abdul Ramadhani Ngarawa,...::Z....0.... e eien <
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UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha CG FM RADIO kwa ajili
ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asububhi, Kituo cha
CG FM RADIO kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kupitia kipindi cha Amka na BBC kwa kurusha maudhui bila kuzingatia
mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw. Tundu Lissu juu
ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa heshima za mwisho
kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

- Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu

kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bw. Tundu Lissu
alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa
heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta
Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo
ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tindu Lissu alisikika
akizungumza maneno yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikua ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha CG FM RADIO kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila
ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka
kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania, CG FM RADIO
wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa CG
FM RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kuhusu ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 11 Agosti, 2020, Uongozi wa CG FM RADIO uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Charles George Tihailwa, Mkurugenzi wa CG
FM RADIO. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na George
Charles, Mkurugenzi Msaidizi na Rayson Elijah Luka, Wakili wa CG FM

RADIO ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CG FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa CG FM RADIO shitaka lao. Pia,
Kamati ya Maudhui na Uongozi wa CG FM RADIO walisikiliza maudhui
yaliyochapishwa na kutangazwa na CG FM RADIO katika tarehe tajwa
hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo
maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.



5.0 UTETEZI WA CG FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, CG FM RADIO walikiri kurusha kipindi
kinachotuhumiwa kukiuka Sheria na Kanuni na walisema wanatambua
kuwa kwa mujibu wa Kanuni za Maudhui, kila chombo cha habari
kinatakiwa kuhakikisha taarifa zote zinazorushwa zinakidhi vigezo
ikiwemo mizania ya pande zote zilizohusishwa katika taarifa hiyo.

Walisema kuwa taarifa inayotuhumiwa na iliyorushwa katika kipindi cha
Amka na BBC ilikuwa ni muendelezo wa taarifa za BBC zilizorushwa
kupitia CG FM RADIO kuanzia tarehe 28 Julai, 2020 katika kipindi cha
Dira ya Dunia (Saa 12:30 hadi Saa 1:30 jioni) na zilizohusu msiba wa
Hayati Benjamin William Mkapa. Walidai kuwa taarifa hii inayotuhumiwa,
ya tarehe 29 Julai, 2020 ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28
Julai, 2020 ambapo BBC ilitamka hewani kuwa ilifanya jitihada za
kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa na kwamba
walikuwa wanaendelea na jitthada za kupata msimamo wa Serikali
kuhusu suala hilo.

Walieleza kuwa washirika wao, BBC ambao ndiyo wazalishaji wa kipindi
cha Amka na BBC kinachorushwa na CG FM RADIO, walifanya kila
linalowezekana kuweka mizania katika habari hiyo ingawa jitihada hizo
hazikufanikiwa.

Pia, walieleza kuwa kwenye makubaliano ya mkataba walionao na BBC,
programu zote za habari zinazozalishwa na BBC lazima ziwe na miongozo
ya wahariri. Hiyo inamaanisha kuwa programu zote lazima ziwe na
mizania ya habari na zisizopendelea au kuegemea upande wo wote. Wao,
CG FM RADIO wanakubali chini ya masharti ya mkataba huo huo, sio
kuhariri au kurekebisha maudhui yaliyomo na lazima watangaze kama
walivyoyapokea kutoka BBC bila ya kuongeza au kupunguza cho chote.

Walimaliza kwa kuisihi Kamati isiwachukulie hatua na pia kuiomba
Kamati kama ikiwakuta na hatia, iwape adhabu ndogo ya onyo kwani ni
mara yao ya kwanza kuitwa kwenye Kamati hii.

Pia, CG FM RADIO ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

George Charles, wakati akiulizwa maswali na Kamati, alijibu kuwa Sera
ya Kituo wanayo lakini kuhusu kama inaongelea aina ya maudhui
wanayotakiwa kurusha kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi,
anahitaji kwenda kuhakikisha. Alisema kuwa maudhui waliyorusha

- hayakuwa na mizania na kwamba wapo tayari kuutazama upya mkataba
wao na BBC ili uendane na Sheria za Tanzania.

Alimaliza kwa kuishukuru Kamati kwa fursa ya kuwasikiliza pamoja na
ushauri ambao wameamua kwenda kuufanyia kazi.

Rayson Elijah Luka alisema kuwa kwenye Utetezi wao wanamaanisha
kuwa jitihada za kuweka mizania kwenye habari yao zilifanyika, lakini
iwapo Kamati itawakuta na kosa, basi wanaomba wapatiwe adhabu ndogo
ya Onyo. =
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TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba CG FM RADIO imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari
kwa kushindwa kutoa fursa kwa upande wa Serikali kujibu tuhuma dhidi
yake.

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa CG FM RADIO kuwa
wazalishaji wa maudhui yanayotuhumiwa ni BBC hauna mashiko yo yote
kwa sababu CG FM RADIO ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa
Habari hapa nchini, hivyo CG FM RADIO wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa maudhui yote wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au
wanayopokea kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia
Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,
masharti ya leseni yao pamoja na Maadili na Utamaduni wa Kitanzania;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa CG FM RADIO kuwa BBC
walifanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa
hauna mashiko kwa sababu wao, CG FM RADIO waliotangaza habari ile
kupitia chombo chao ndiyo walitakiwa kufanya jitihada za kumtafuta
Msemaji wa Serikali ili kutimiza jukumu la kisheria na kimaadili la
kuzingatia mizania ya utangazaji wa habari;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa hoja ya CG FM RADIO kuwa taarifa
inayotuhumiwa ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28 Julai, 2020
haina msingi wo wote kwa sababu katika taarifa zote mbili, kila taarifa
ilikuwa inajitegemea na hivyo walitakiwa kuzingatia matakwa ya kisheria
ya kuzingatia mizania katika taarifa yao ya tarehe 29 Julai, 2020
inayotuhumiwa;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CG FM RADIO wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililosababisha kutangaza habari
isiyokidhi matakwa ya kisheria na kisha wakashindwa kufanya jitihada zo
zote za kutoa fursa ya kupata maoni ya Serikali;

Kamati imeona kuwa mkataba walioingia CG FM RADIO na BBC wa
kuwataka CG FM RADIO kutangaza maudhui wanayopokea kutoka BBC
kama yalivyo bila kurekebisha cho chote, una mapungufu makubwa kwa
sababu unaweza kuwapelekea CG FM RADIO kutangaza maudhui
yanayokiuka Sheria na Kanuni zinazosimamia chombo chao kama
ilivyotokea katika kosa hili na hivyo kuwapelekea kuingia kwenye

- matatizo;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa CG FM RADIO imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,
kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018;



7.0 USHAURI WA KAMATI KWA CG FM RADIO
Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa CG
FM RADIO kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka utangazaji
wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari;

Pia, CG FM RADIO wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na vyombo
vya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti ya
mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari na pia maslahi mapana ya Taifa.

8.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa CG FM
RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa CG FM RADIO
wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa CG FM
RADIO:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja
na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria zita
chukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia makosa
kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

~Joseph Method Mapunda
1 ,‘(\r\»\\,\\\\w\--f ]
Makamjia Mwenyeklti wa Ka(mat1 ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa........cccceeveeesesecacesecacennes

2. Derek Kaitira MurusUr bt s

3. Jacob Gregory Tesha.......... ;
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 07 - 2020/2021

DHIDI YA

CG FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
ya utangazaji kwa CG FM Radio ili kutangaza habari mbali mbali kwa
njia ya redio.

1.2 Kituo cha utangazaji cha CG FM Radio cha Tabora kinatuhumiwa
kukiuka Agizo la Serikali lililotolewa tarehe 03 Mei, 2017 ambalo
linawataka watangazaji wa vituo vya Redio na Televisheni kutosoma
maudhui yaliyopo katika magazeti kwa undani na badala yake wasome
vichwa vya habari pekee.

1.3 Tarehe 15 Juni, 2017 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania iliviandikia

barua Vituo vyote vya Utangazaji na kuvitaka kutekeleza Agizo hilo. Lengo

" la Agizo la Serikali ni kulinda ushindani wa kibiashara katika tasnia ya
habari.

1.4 Kituo cha CG FM Radio kimekiuka Agizo la Serikali kupitia kipindi chake
cha Morning Power ambacho kilirushwa tarehe 01 Julai, 2020 kati ya
Saa 1.00 na Saa 3.30 Asubuhi. Katika kipindi hicho, mtangazaji alisikika
akisoma kwa undani na kujadili habari mbali mbali zilizoandikwa katika
magazeti, kinyume na Agizo lililotolewa na Serikali.
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Kituo cha CG FM Radio kimekiuka na kupuuza kwa makusudi Agizo la
Serikali pale mtangazaji wa Kkipindi cha Morning Power alipokuwa
akisoma kwa undani na kujadili habari mbali mbali zilizoandikwa katika
magazeti. Mtangazaji alisoma kwa undani habari za magazetini kama
ifuatavyo:

Nipashe:

Wagombea ruksa kujipitisha wanasema CCM, JPM aanika sababu za kuwania
tena akerwa wasaka urais Zanzibar kuchafuana habari ukurasa wake wa pili

lakini Zitto amkaribisha Membe upinzani habari ukurasa wake wa pili gazeti
Nipashe

Kwamba kiongozi wa chama cha ACT- Wazalendo, Zitto Kabwe amesema sasa
ni wakati muafaka kwa Bernard Membe kujiunga na vyama vya upinzani.

Akizungumza katika mkutano wa hadhara uliofanyika Kilwa mkoani Lindi
jana Zitto alisema mwanasiasa huyo aliyewahi kuwa Mbunge na Waziri wa
Wizara nyeti nchini ana fursa ya kuwaunganisha watanzania wenye kiu ya
mabadiliko kupitia vyama mbadala vya siasa.

Maoni ya wahariri gazeti la Mwananchi
Dharura inahitajika tatizo la usafiri wa wanafunzi

Shule za awali hadi kidato cha tano zimefunguliwa kuanzia juzi tangu
zilipofungwa Machi 17, 2020 baada ya mgonjwa wa Covid 19 aliporipotiwa
nchini Machi 16, 2020, tahadhari kadhaa zimechukuliwa kukabiliana na
maambulkizi ya Corona ikiwemo uvaaji barakoa, unawaji mikono kwa maji
tiririka na kupimwa joto la mwili.

Mamia kwa maelfu ya wanafunzi wamerejea shule huku kukiwa kuna
utekelezaji wa agizo la kuchukua abiria kulingana na idadi ya viti ndani ya
vyombo vya usafiri.

Agizo hilo lilitolewa na Mamlaka ya Udhibiti na Usafiri wa Ardhi (LATRA)
ambalo ni miongoni mwa jitthada za kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa
Couvid 19.

Licha ya kuwa muhimu kwa usafiri wa kistaarabu na kiafya limesababisha
changamoto ya usafiri kwa wanafunzi.

Uchunguzi wa gazeti hili katika miji mikuu na mikoa mbalimbali nchini juzi na
jana imeshuhudia adha ya usafiri kwa wanafunzi hasa wa shule za umma na
shule binafsi ambao wazazi wao hawamudu kuwalipia gharama za magari ya
shule ambao kutwa nzima walijazana vituoni bila matumaini ya kupata
usafiri.

Mfano katika vituo vya Mbande, Mbagala, Mtongani, Tandika, Buguruni na
Ilala Boma jijini Dar es Salaam. Vituo vya Nyegezi, Mkuyuni, na hata Posta
Igombe na Nyakato jijini Mwanza wanafunzi wengi walitumia hata zaidi ya
saa mbili kuhangaikia usafiri wa kwenda shule.

Mhariri ameongea mengi hapa lakini mwisho anasema katika hili sio serikali
pekee ina dhamana bali pia wazazi, walezi na uongozi wa shule kila mmoja
kwa uwezo nafasi na eneo lake atimize wajibu tuwawekee mazingira bora
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watoto wetu wanapotekeleza wajibu wao wa kwenda shule kusoma
anamaliza hivyo mhariri wa gazeti Mwananchi.

Lakini kwenye kibonzo hapa wanafunzi wakiwa wamevaa barakoa hii
barakoa ambayo wameivaa hapa inaonekana ameivaa mpaka usoni mpaka
macho hayaoonekani halafu wanaelekea kwenye kibao kimeandikwa shule.
Ni maoni gazeti Mwananchi na kibonzo chake.

Kwa upande wa gazeti Uhuru mhariri anasema kwamba upatikanaji umeme
vijijini uboreshe maisha ya wananchi.

Kwa upande wa gazeti Nipashe siku ya leo mhariri anasema umakini
unahitajika katika utekelezaji wa bajeti ya 2020/2021. Kwenye kibonzo hapa
kuna watu wamevaa suti amebeba furushi limeandikwa zawadi halafu
amevaa suruali imeandikwa mtia nia anaelekea kumpigia magoti mtu
ameandikwa sisi halafu huku kuna kwa nyuma ya huyu mtu aliyebeba
zawadi kuna lisamaki likubwa limeandikwa TAKUKURU. Ni maoni mhariri
gazeti la Nipashe na Kibonzo chake.

UKIUKWAJI WA AGIZO

Kitendo cha kusoma na kuchambua kwa undani habari zilizoandikwa
kwenye magazeti, Kituo cha CG FM Radio kinatuhumiwa kupuuza kwa
makusudi Agizo la Serikali la tarehe 03 Mei, 2017.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa CG FM
Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika

mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kwa nini wasichukuliwe hatua kwa
kukiuka Agizo hilo.

Tarehe 06 Agosti, 2020, Uongozi wa CG FM Radio uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Charles George Tihailwa, Mkurugenzi wa

Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo Uongozi huo ukiwakilishwa na Charles
George ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CG FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa CG FM Radio shitaka lao. Pia,

- Kamati ya Maudhui na Uongozi wa CG FM Radio walisikiliza maudhui

yaliyotangazwa na kulalamikiwa. Baada ya hapo Uongozi wa CG FM
Radio ulipewa nafasi ya kujitetea.

UTETEZI WA CG FM RADIO

Katika maelezo yao utetezi kwa maandishi, CG FM RADIO walikiri kosa la
kukiuka Agizo la Serikali na waliomba radhi. Walisema kuwa kosa
halikutendeka kwa makusudi bali mtangazaji wao alipitiwa.
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Waliendelea kusema kuwa ni desturi yao kuwahimiza na kuwafuatilia
watangazaji ili wafuate maelekezo, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari.

Walieleza kuwa wamempa onyo mtangazaji aliyesababisha kosa hilo na
kusema kwamba ameahidi kutolirudia kosa.

Walihitimisha utetezi wao kwa ahadi ya kuendelea kusimamia na
kutekeleza Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari.

Pia, CG FM RADIO ilitoa utetezi wa mdomo kama ifuatavyo:

Bwana Charles George aliendelea kukiri kosa na akaomba radhi akisema
kuwa kosa lililotendeka ni la kibinadamu kwani mtangazaji alijisahau.

Aliendelea kusema kuwa kutokana na janga la Corona, vikao vya
wafanyakzi wote vya [jumaa havikuwa vikifanyika na hivyo kusababisha
mtangazaji wao kujisahau. Alisema kuwa mtangazaji aliyehusika ana
uzoefu, anajitambua na ni mtaalamu wa Utangazaji.

Alihitimisha utetezi wake kwa ahadi ya kusimamia maudhui ya kituo
chake vizuri zaidi.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CG FM RADIO wametenda kwa
uzembe kosa la kusoma na kuchambua kwa undani habari zilizoandikwa
kwenye magazeti kinyume na Agizo la Serikali.

Kamati ya Maudhui pia imejiridhisha kuwa CG FM RADIO wana
usimamizi dhaifu wa vipindi vyao. Hili limedhihirika wakati wakiulizwa
maswali na Kamati ambapo wamethibitisha kuwa walikuwa hawakifuatilii
kwa karibu kipindi kilichohusika kwa kuamini kuwa mtangazaji mhusika
ni mzoefu na anazijua taratibu.

USHAURI WA KAMATI KWA CG FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa CG

* FM RADIO kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa

Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

CG FM RADIO wanashauriwa kuwapatia watangazaji wao na wasimamizi
wa vipindi, mafunzo ya mara kwa mara juu ya Sheria, Kanuni na Maadili
ya Utangazaji wa Habari kwa ujumla ili wapate matokeo chanya katika
kazi zao.
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Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa CG FM
RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa CG FM
RADIO wamekiuka kwa uzembe na kwa makusudi Agizo la Serikali,
linalozuia kusoma kwa undani habari za magazetini.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa CG FM
RADIO:

1. Wanapewa Onyo;
2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria

zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha ndani ya muda
tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tareche 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kusomwa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

“mm

------------------------------------------------------------------

Abdul Ramadhani Ngarawa

- Derek Kaitira Murusuri

Jacob Gregory Tesha
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 26 - 2019/2020
DHIDI YA
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa kituo cha CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kwa ajili ya kutoa huduma ya

utangazaji wa maudhui kwa njia ya Redio.

1.2 Tarehe 04 Juni, 2020 kati ya Saa 10.00 na Saa 12.00 jioni, CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kupitia kipindi cha Jahazi
wanatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kwa kurusha maudhui yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya
ngono na utumiaji wa supu ya pweza katika kuimarisha tendo la

ndoa katika muda ambao wasikilizaji wanaweza kuwa watoto.

1.3 Watangazaji wa kipindi cha Jahazi walisikika wakishabikia jinsi
ambavyo watu wanavyoweza kupata hamu zaidi ya kufanya mapenzi
baada ya kutumia mchuzi wa pweza na kwamba katika kuutumia
mchuzi huo unaleta hamasa na kutoa nguvu zaidi kwenye tendo la
ndoa. Walisema hiyo siyo siri tena kwa sababu ya uthibitisho wa
kisayansi kutoka katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
cha Muhimbili.



1.4 Maudhui ya kipindi hayakuzingatia suala la kumlinda mtoto asiweze
kuathiriwa na maudhui yasiyofaa na yenye vionjo vya ngono kwa
kuwa kipindi hicho kimetangazwa muda ambao watoto wengi ni
sehemu ya wasikilizaji wa redio. Watangazaji hawakupaswa
kutangaza maudhui ya watu wazima yenye kuhamasisha ufanyaji wa
tendo la ndoa na ngono kwani inaweza kuchochea vijana na watoto
kutaka kujaribu na kuwafanya kuiga tabia mbaya. Yafuatayo ni
baadhi ya maneno ambayo yametolewa na watangazaji wa kipindi

husika:

“..Mtangazaji 1: “Umeona eeh mara nyingi lishaulizwa sana
hili swali nakumbuka sijui ni dokta Aizaki au mtu mwingine
aliwahi kutoa ufumbuzi wa kuna aina gani ya kirutubishi
ndani ya mchuzi wa pweza naaa kikiingia kwenye mwili wa
binadamu kile kirutubisho ni ukweli kinakwenda kusisimua

muwili na mtu anapata”

Mchangiaji: (“sexual desire”) ...anapata hamu zaidi ya

kufanya mapenzi...anapata nguvu zaidi ya kwenye tendo la

ndoa.

Mtangazaji 2 (Dj Fetty): “Eh na kwa habari ambayo ...pale
MUHAS Muhimbili pale walisema it’s not a myth anymore
lakini ni scientifically proven ...lakini wamezungumzia zaidi

kwa wanaume...mmh!... kwamba ukweli ukitumia...”

Mchangiaji: “mchuzi wa pweza ...ee supu ya pweza eee
inakuongezea libido sexual desire...sasa mkikutana wote mna

nguvu ya hatari? Weka fire extinguisher”

Mtangazaji 1 (akijibu): “aaah anazaliwa Christiano Ronaldo
hapo...(kicheko)...

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kutangaza kipindi chenye maudhui ya
kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono, CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 11
(c), 12(1) (a), (d), na 14 (a), (b) na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya
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Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

11.-(1) A licensee shall ensure that the programme and its
presentation-
(c) observes good taste and decency;

12.-(1) A content services licensees shall-
(a) ensure that due care is exercised in order to avoid content which
may disturb or be harmful to children;
(d) protect children from negative influences.

14. Every content services licensee shall not provide content-
(a) unsuitable for children when large numbers of children may be
expected to be part of the audience;
(b) which depicts or contains scenes of violence, sexually explicit
conduct or offensive language intended for adult audiences during
watershed period;
(c) which contains excessive and gross offensive language used in
content transmitted during the watershed period.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi
wao wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui
kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 23 Juni, 2020, Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO uliwasilisha utetezi wa maandishi uliosainiwa na Sheba
Kussaga, Mkurugenzi wa Biashara na Maendeleo wa Kituo. Pia,
tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na Sheba
Kussaga, Mkurugenzi wa Biashara na Maendeleo, pamoja na
Sebastian Maganga, Mkuu wa Maudhui wa Kituo ulifika mbele ya
Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO.

Kamati ya  Maudhui iliusomea Uongozi wa  CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO shitaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui
na Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO walisikiliza

- maudhui  yaliyochapishwa na  kutangazwa na  CLOUDS

ENTERTAINMENT FM RADIO tarehe 04 Juni, 2020 na Kkisha
kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo
yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
Katika maelezo yao ya maandishi, CLOUDS ENTERTAINMENT FM

RADIO walidai kuwa lengo/nia ya kipindi chao ilikuwa ni kutoa
elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kutumia mazao ya baharini
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kwa ajili ya kuongeza virutubisho mwilini na hiyo inatokana na
minong’ono iliyopo kwenye jamii kuhusu changamoto zinazojitokeza
kwa baadhi ya wanandoa.

Pia, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO ilitoa utetezi wao wa
mdomo kama ifuatavyo:

Sebastian Maganga alianza kwa kurudia maelezo yao ya maandishi
na kisha kuendelea kueleza kuwa nia ya mjadala wao ilikuwa ni
njema na waliweka kiwango cha tafsida lakini katika uwasilishwaji wa
maudhui yao, walitengeneza chombezo ambalo huenda ndiyo limeleta
tatizo/ukakasi kidogo. Aliendelea kudai kwamba mwishoni mwa
kipindi, watangazaji walileta masihara kidogo. Alisema kuwa katika
mazingira hayo wanakiri udhaifu uliojitokeza na kama mjadala
ungejikita kisayansi na kutafuta majibu zaidi ya kisayansi labda
wasingefikishwa mbele ya Kamati. Alimaliza kwa kukiri kuwa
maudhui yao ya kufunga mjadala yanaweza kuwa yaliwakwaza
wasikilizaji wengine japokuwa dhamira yao haikuwa mbaya.

Sheba Kussaga alianza kwa kuunga mkono maelezo ya Sebastian
Maganga na kudai kuwa maudhui yao yalilenga kuchangia
kuielimisha jamii kuhusu utafiti wa MUHAS kwa kuwa wamekuwa
wakipata malalamiko mengi ya kuvunjika kwa ndoa. Aliendelea kudai
kuwa kama wangeishia kwenye uthibitisho wa kisayansi isingeleta
shida lakini mwishoni watangazaji walipatwa na msisimko na
kuongea maudhui yanayoweza kuleta ukakasi kwa watoto
waliosikiliza kipindi kile. Wakati akiulizwa maswali na Kamati, Sheba
Kussaga alikiri kuwa kipindi chao kilirushwa katika muda usio
sahihi.

TATHMINI YA KAMATI

[fuatayo ni tathmini ya Kamati baada ya kusikiliza utetezi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba CLOUDS ENTERTAINMENT
FM RADIO imetenda kosa la kutangaza maudhui yenye
kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono na yanayowahusu watu
wazima katika muda usio sahihi, muda ambao wasikilizaji wanaweza
kuwa watoto. Hivyo, wameshindwa kumlinda mtoto dhidi ya
maudhui yasiyofaa na yanayoweza kumsababishia kuiga tabia
mbaya. CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO walitakiwa

. kutangaza maudhui yanayowahusu watu wazima katika “watershed

period” ambao ni muda wa kuanzia saa sita usiku hadi saa kumi na
moja alfajiri kwa mujibu wa Kanuni Na. 3 ya Kanuni za Mawasiliano
ya Kiektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018 kama ilivyofanyiwa marekebisho kupitia Tangazo
la Serikali Na. 400/2018;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa wasimamizi na watangazaji
wa kipindi cha Jahazi cha CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
hawakuzingatia Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari katika
uwasilishaji wa maudhui yao kwa sababu ni wazi kuwa lugha mbovu
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waliyoitumia katika kipindi ililenga zaidi katika kushabikia vitendo
vya ngono badala ya kuelimisha jamii;

Pia, Kamati ya Maudhui imeona kuwa kipindi kilichotangazwa na
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO hakikufanyiwa maandalizi
ya kutosha na hivyo badala ya kuelimisha kikawa cha kushabikia
vitendo vya ngono;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO imetenda makosa ya kutangaza
maudhui yasiyo na staha, yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo
vya ngono, yasiyomlinda mtoto na katika muda usio sahihi kama
ilivyotathiminiwa hapo juu na kama ambavyo wao wenyewe
wamekiri, Kinyume na Kanuni Na. 11 (c¢), 12(1) (a), (d), na 14 (a), (b)
na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO kuimarisha usimamizi wa
vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Pia, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO wanashauriwa
kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao mafunzo ya mara kwa
mara ya Uandishi na Utangazaji wa Habari ili kuweza kuepuka
makossa ya kizembe.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO, Kamati ya Maudhui
imeridhika pasi na shaka kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO kupitia kipindi chake cha Jahazi wamekiuka Kanuni tajwa
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO:

1. Wanapewa Onyo Kali pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua
kali zaidi za kisheria zinaweza kuchukuliwa dhidi yao iwapo
hawatajirekebisha na kurudia makosa kama hayo;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS.
5,000,000.00) tu, itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA);



Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 01 Julai 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la
Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko,
wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya ku’eo’l” W\é\
kwa uamuzi huu. \

Uamuzi huu umesainiwa nﬁ:'l-,_‘«

Makamu Mwehyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAyATI YA MAUDHUI:
P e

1. Abdul Ramadhani Ngarawa....... oageies T SR

2.

3.
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DHIDI YA

CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji
wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 26 Juni, 2020 kati ya Saa 10.00 na 12.00 jioni, CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kupitia kipindi cha “Jahazi”
wanatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa
kurusha maudhui yasiyo na lugha ya staha na yenye kuhamasisha
ufanyaji wa vitendo vya kujichua au kupiga punyeto ili kupata mbegu za
kiume kwa ajili ya matumizi ya kupata watoto.

Watangazaji wa kipindi hicho walisikika wakishabikia vitendo hivyo huku
wakichukulia kama ni suala la utani (Plank) bila ya kuzingatia maadili na
hivyo kushindwa kumlinda mtoto asiweze kuathiriwa na maudhui
yasiyofaa na yenye vionjo vya “upigaji punyeto” pamoja na ngono.
Watangazaji hawakupaswa kutangaza maudhui yenye kuhamasisha
kujichua sehemu 2za siri na ufanyaji wa ngono kwani yanaweza
kuhamasisha jamii, hasa vijana na watoto kujaribu au kuiga tabia hiyo
mbaya na yenye madhara makubwa kwa ustawi wa jamii.



1.4 Watangazaji wa Kituo hicho walisikika wakisema maneno yafuatayo:

Fetty:
“... Okay tunajua siku zote Friday ni miyeyusho lakini plank dei

kwenye miyeyusho ndio bwana naa ... siku ya leo kwenye plank
tumemplank mtu mzima Eidwai Adam Mchomvu, mzee wa wapoloo
eeeh...nilimpigia simu nikamwambia yaani nikajifanya kama
demu fulani classic hivi mmh eeeh! mtoto wa kishua fulani hivi na
keshi zangu kama hivi...lakini nikampigia kwamba nataka mbegu
tu...mbegu tu... eeh ili niweze kupata mtoto wangu no strings
attached; ili niweze kupata mtoto wangu tu...yaani akishanipa
mbegu; tambaa. Kwa sababu mtoto wake yule Brandon kama
handsome fulani hivi ...... namtoa; namtoa na cash, mazungumzo
yalikuwa hivi; Plank dei Adam Mchomuvu:

Simu:
“Hello yaah mambo...poaz niaje...poa...how are you doing...yeah
whatsapp...aah good...happy to talk to you... “mi nae nyang’au ...
mimi naitwa Emmy...mmh!!...napiga simu kutoka Masaki...eenh!
napiga simu kutoka Masaki.... okay...aaamh...can we talk...yes of
course we can...we can yaah thank you...aaamh first of all I just I
Just like you...I just love you...love love love love loves you ...
conversation continues from the bottom of my heart for real; okay?
...S0 where is it came from? aamh I just got your number from one
of my friends...nikisema nikupigie ... mmh!!... aamh here is a deal,
okay? Mmh mmh!! Aaamh! I like you and I love you...and I know
you have a wife ... so called wife!... and you have very cute
handsome boy, okay? Brandon Okay? I respect yah! Yaah! Here is
a thing I want to offer you something but you give me something in
return? No strings attached, okay?! Eeenh! If you don’t agree, if
you don’t agree then it’s okay but just hear me out, okay?! Yaah! I
- have some cash and Iam 32 years old right now I’'m done with
college, done with everthing I’'m here in Tanzania; I am stacked
here, since the corona virus thing; hopefully, probably by July I
will be gone back to Boston Masachusset....and I real like you and I
know I can’t real be with you im sorry, I know I can’t be with you;
you can’t be with me I know, now; I only need, they say it in
swahili...I only need your mbegu, and nothing to do with you, and I
pay you for that, is that okay?! ...Okay?! 'm funny? ...This is very
serious joke; you know that.... It’s not a joke I’m sorry..It’s
between me and you...so why you did not tell me before you tell me
now when you’re about to travel on...because I don’t want you to
have anything to do with whatever we gonna decide right now...I
only need your sperms...and I will leave with your sperms...I will
give you cash...I have...just a second ... I have two thousand one
hundred and thirty-four thousand dollars, for you; and you don’t
know me...I don’t wanna know you...but I need your sperms...and I
wanna leave with your sperms...and I’'m not gonna come back in
Tanzania; that’s a deal; That’s why I am calling you know.... I like
you...I love you...I don’t wanna get into your marriage... I don’t
wanna get in between you, I know you have a kid, I don’t wanna do
that; but I just feel like having a kid with you...not disturbing you



but me personally when I go back to Massachusset in Boston be
happy with my life...I that okay, can you do a deal...Okay ... so
nice to hear from you but I need to find out who is real who where
is came from...okay...why are you decide that , why did you decide
that, why choosing me...because I like you...why you didn’t tell me
before ... Adam it is very hard to find you my friend; it’s so hard to
find you...and you know that...you’re fucking celebrity I don’t do
know where to find you...where did you get my number ... I got your
number from one of your very good best friend that I hang out with
...1112 Mention you.... wauh I love your confidence...I am really
happy to hear from you ... asantee ... I want to see... ooh you want
to see me? ... kwa sababu I want to pay you money you give me
your sperm... I don’t want relationship with you; how can I give it
to you now this is how you will give it to me okay? Hear me out
correctly okay? Mmh! Aahm! Ejaculate wherever you can be, okay?
In swahili they say piga punyeto, okay? ... I m sorry to say that... I
know how tall you’re I don’t wanna see your whole
face...why...because I don’t want to do anything with your wife....
comeon?!...yes! comeon...okay this is what you can do, okay?! Just
record yourselt when you are ejaculating, okay? Record yourself
doing it, I want to like with your face...okay? And put it in a
bottle... I will provide the bottle...nitakuletea...okay and you give it
to me within fifty minutes, after you’ve done that... I will send my
driver.... laughter from Adam: this is very funny
men...interruption...noonoono...im sorry...let’s end this if you
think... !! okay? Im sorry.... I want to meet you...no way I can do
that.... I pay you you give me your sperms...can I do video call can
you do video call? Right now? Yeah I wanna see you...yes...right
now I am calling you... video call...

2.00 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kutangaza kipindi chenye maudhui ya lugha isiyo na staha
na yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono, kujichua au
kupiga punyeto, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO inatuhumiwa
kukiuka Kanuni Na. 11 (1) (c), 12(1) (a), (d) na 14 (a), (b) na (c) za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

11.-(1) A licensee shall ensure that the programme and its presentation-
(c) observes good taste and decency;

12.-(1) A content services licensees shall-
(a) ensure that due care is exercised in order to avoid content which may
disturb or be harmful to children;
(d) protect children from negative influences.

14. Every content services licensee shall not provide content-
(a) unsuitable for children when large numbers of children may be
expected to be part of the audience;



3.0

4.0

5.0

(b) which depicts or contains scenes of violence, sexually explicit conduct
or offensive language intended for adult audiences during watershed
period;

(c) which contains excessive and gross offensive language used in
content transmitted during the watershed period.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi wao
wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza
dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 07 Agosti, 2020, Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO uliwasilisha utetezi wa maandishi uliosainiwa na Sheba M.
Kussaga, Mkurugenzi wa Maendeleo na Biashara. Pia, tarehe hiyo hiyo
Uongozi huo ukiwakilishwa na Sheba M. Kussaga, Sebastian Maganga,
Mkuu/Msimamizi wa Maudhui, Gardner G. Habash, Mtangazaji wa
Kipindi cha Jahazi, Fatma H. Ahmed, Mtangazaji wa Kipindi cha Jahazi,
Simon Simalenga, Afisa Uhusiano pamoja na Abdul Chembea,
Msimamizi/Mtayarishaji wa Kipindi cha Jahazi ulifika mbele ya Kamati
kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT
FM RADIO shitaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO walisikiliza maudhui yaliyotangazwa na
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO tarehe 26 Juni, 2020 kupitia
Kipindi cha Jahazi na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

UTETEZI WA CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO

Katika utetezi wao wa maandishi, CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO walisema kuwa wanakiri upungufu na udhaifu uliojitokeza hasa
katika matumizi ya lugha isiyozingatia malezi ya watoto.

" Pia, walisema kuwa wamewasimamisha kazi mtangazaji na mtayarishaji

wa kipindi waliohusika, Bi. Fatma Hassan kwa kipindi cha wiki mbili na
Bwana Abdul Chembea kwa kipindi cha mwezi mmoja. Waliendelea
kueleza kuwa Kituo chao kimeanza mafunzo rasmi ambayo yatatolewa
mara kwa mara kwa watangazaji na waandaaji wa vipindi kuhusiana na
matumizi sahihi ya lugha ya utangazaji.

Walimalizia utetezi wao kwa kusema kuwa kwa vile mafunzo hayo ni
endelevu, wanaiomba Kamati iwaonee huruma katika kutoa adhabu
katika shauri hili. :
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Katika utetezi wao wa mdomo, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
walisema yafuatayo:

Simon Simalenga alirudia maelezo yao ya maandishi na kisha kuikabidhi
Kamati nakala za barua za kuwasimamisha kazi mtangazaji na
mtayarishaji wa kipindi waliohusika.

Sheba Kussaga alisema kuwa wanaomba radhi na kwamba hawawezi
kupinga kosa walilolifanya kwani liko wazi na wanalazimika kuwajibika
nalo kwa asilimia mia moja.

Sebastian Maganga alisema kuwa hawafurahii mazingira ya kuitwa na
Kamati mara kwa mara na aliahidi kuwa watajirekebisha.

Abdul Chembea alisema kuwa wakati kipindi hicho kikirushwa hewani,
yeye alikua kwenye chumba cha uandaaji wa habari (production room)
akiandaa kipindi cha kesho yake lakini na pia alikuwa akikifuatilia
kipindi hicho kilichokuwa kinaendelea hewani.

Fatma Hassan alisema kuwa ana uzoefu wa miaka tisa (9) wa kazi ya
utangazaji katika Kituo cha CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO na
kwamba anazijua Sheria na Kanuni za Utangazaji.

Gardner Habash alisema kuwa wanaomba huruma ya Kamati kwa
sababu waliohusika wameshaadhibiwa na Ofisi. Aliendelea kuiomba
Kamati iyazingatie mazuri ambayo Kituo chao kinayafanya na iwaelimishe
waweze kuendeleza ubora.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO imetenda kwa makusudi kosa kwa sababu makosa ya namna hii
yana historia ya kuyjirudia licha ya Kamati kuwaonya mara kadhaa ;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba, maudhui ya kipindi cha Jahazi
yalilenga kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya kujichua au (punyeto) na
hivyo kuleta athari kwa jamii pamoja na kuwahamasisha watoto na vijana
kuiga tabia hizo mbaya;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM

- RADIO wana udhaifu mkubwa katika maandalizi/utayarishaji, usimamizi

na uhariri/uhakiki wa maudhui yao. Iwapo wangekuwa na Usimamizi
makini wasingeruhusu maudhui hayo kutangazwa,;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO na hasa kupitia kipindi cha Jahazi, wamekuwa wakikiuka mara
kwa mara Sheria na Kanuni kwa kutenda makosa ya aina hii na hivyo
kuitwa mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza. Ndani ya kipindi kifupi
kuanzia Juni, 2020 mpaka Agosti, 2020, CLOUDS ENTERTAINMENT
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FM RADIO, kupitia kipindi hicho cha Jahazi wameitwa mbele ya Kamati
mara mbili na kwa makosa yanayofanana. Kabla ya shauri hili, waliitwa
tarehe 24 Juni, 2020 kwa kosa linalofanana na hili, walilolitenda tarehe
04 Juni, 2020 na katika uamuzi wake uliosomwa tarehe 01 Julai, 2020,
walitozwa Faini ya Shillingi Milioni Tano (TZS 5,000,000), Onyo kali
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali za kisheria zinaweza
kuchukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia makosa
kama hayo;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa kwa uzoefu mkubwa wa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO katika tasnia ya Utangazaji wa Habari
wanapaswa kuonesha mfano wa kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari pamoja na Sheria zote za nchi wakati
wote;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT
FM RADIO imetenda kosa la kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na
staha na yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono, kujichua au
kupiga punyeto kinyume na Kanuni Na. 11 (1) (c), 12(1) (a), (d) na 14 (a),
(b) na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO kuimarisha utayarishaji,
usimamizi na uhariri wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa Sheria,
Kanuni na kuzingatia Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO wanashauriwa kuhakikisha
wanawapatia watangazaji na watayarishaji/wasimamizi wa vipindi
mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari kwa ujumla ili kuepuka kujirudia kwa
makosa haya.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na
shaka kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO kupitia kipindi

- chake cha Jahazi wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya

Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni),
2018.

Hivyo basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka
2017, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu ya kukifungia kipindi
cha Jahazi kuanzia tarehe ya uamuzi huu. Uamuzi huu umefikiwa
kutokana na Kamati ya Maudhui kubaini kuwa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO imekuwa ikitenda makosa ya aina hii
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mara kwa mara kupitia kipindi hicho cha Jahazi kama ilivyoelezewa
vizuri kwenye Tathmini. Kamati, pia, inaelekeza Uongozi wa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO usijaze muda wa kipindi cha Jahazi kwa
kuweka kipindi kingine chenye maudhui, kwa namna yo yote ile,
yanayofanana na maudhui ya kipindi cha Jahazi kilichofutwa.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam, leo tarehe 14
Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kusomwa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

RN KR
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Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui

Abdul Ramadhani Ngarawa

—

Derek Kaitira MUurusuri............ s e h e

Jacob Gregory Tesha
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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

MITANDAONI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa Duma TV kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza habari

mbali mbali mitandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mitandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka

Kanuni za Maudhui Mitandaoni au Sheria nyingine.

Tarehe 21 Mei, 2020, Duma TV kupitia ukurasa wake wa mtandao wa

_kijamii wa Instagram inatuhumiwa kuchapisha na kutangaza maudhui

yenye lugha isiyo na staha na yenye udhalilishaji wa kijinsia kwa

wanaume na wanawake.

Duma TV ilitangaza habari hizo kinyume na Sheria, Kanuni, Weledi na
Maadili ya Uandishi wa Habari kwa kumruhusu Dkt. Kumbuka kuongea

maneno yasiyo na staha kwamba Waislamu wengi wanapenda wanawake
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wenye mashepu (maumbile makubwa) na kuwafananisha wanaume

wenye udhaifu katika matamanio kuwa ni sawa na maiti aliyesuswa.

Katika taarifa hiyo, mtangazaji wa Duma TV alimhoji Dkt. Kumbuka

kama ifuatavyo:

43

Mtangazaji - “.. tuzungumzie kwenye mambo ya sondo waislamu
wengi ambao mimi nawafahamu wanapenda wanawake wenye
mashepu”

Mualikwa (Dkt. Kumbuka) - “Ngoja nikwambie kitu kimoja unajua
mwanaume yoyote yupo kama kuku, kuku unaweza kumpiga
ndongo hapa usidonoe mpunga dakika tano au sekunde akarudi
tena pale pale, kwa hiyo mwanaume ndo alivyo, mwanaume hata
ukiwa na mwanamke nyumbani mwenye shepu, mwenye shepu
kama sufuria ya mpishi ya kilo kumi, mwenye shepu mwingine
kama jukwaa la kampeni, mwenye shepu kama vile jiwe la
kusugulia fatuma la kubomoa nyumba mlango”.

“Mwanaume yoyote ameumbiwa udhaifu mmoja matamanio, ukiona
mwanaume amekaa kama maiti iliyosuswa na ndugu ujue huyo sio
mwanaume hajakamilika, anapopita mwanamke ambaye anajua
huyu ni mwanamke na sondo ana furushi la GB lazima
ugeuke...kwa sababu gari inapoishia ndo mzigo umefika, kwa hiyo
lazima mwanaume akale sondo”

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kuchapisha na kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na
staha na yenye udhalilishaji wa kijinsia kwa wanaume na wanawake
pamoja na wanaume ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu, Duma TV
inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 7(1) (a) na (b) na 12 (k) (i) (i) za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018.
Kanuni tajwa zinasomeka kama ifuatavyo:

7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting
over the public internet with the objective of informing, entertaining
and educating the public shall adhere to the following conditions:

(a) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-

(k) Content that uses bad Ianguagé including-
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(i) the use of disparaging or abusive words which is calculated to offend
an individual or a group of persons.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa Duma
TV wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 25 Juni, 2020, Uongozi wa Duma TV uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Daudi Michael Tairo, Mkurugenzi Mkuu wa
Duma TV. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Daudi
Michael Tairo Mkurugenzi Mkuu pamoja na Rashid Mrutu, Mkurugenzi
wa Vipindi na Mhariri ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

UTETEZI WA DUMA TV

Katika maelezo yao ya maandishi, Duma TV walianza kwa kukiri kosa
walilolifanya na kudai kuwa kituo chao bado ni kichanga kwenye tasnia
ya Utangazaji wa Habari. Walisema kuwa wameshampa onyo mtangazaji
aliyetenda kosa hilo. Waliomba radhi na kuahidi kutorudia tena kosa. Pia,
waliahidi kuomba radhi kwa jamii.

Walimalizia kwa kuomba wasipewe adhabu na waruhusiwe kuendelea na
shughuli zao kwa sababu wapo tayari kujisahihisha na kuwa mabalozi
bora ili kujenga Tanzania bora.

Pia, Duma TV walitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

Daudi Michael Tairo aliendelea kukiri kosa na kuomba radhi. Pia
aliishukuru Kamati ya Maudhui kwa kuwaita na kuwaonya kabla
hawajaendelea kuiharibu zaidi jamii. Alipoulizwa maswali na Kamati,
alijibu kuwa kuna siku huwa wanapitiwa kuhakiki maudhui yao
yaliyorekodiwa kabla hayajakwenda hewani na hicho ndicho
kilichowasababishia kuchapisha maudhui yasiyofaa. Pia, alijibu kuwa
leseni yao waliyopewa na TCRA waliisoma siku nyingi, hawajaipitia tena
siku za karibuni na hivyo wamesahau masharti ya leseni hiyo.

Rashid Mrutu alisema kuwa wanakiri kufanya uzembe mkubwa wa
kutozisoma na kutozingatia Sheria na Kanuni za TCRA ili kujua aina ya
maudhui wanayotakiwa kuyachapisha. Aliendelea kusema kuwa hawana
Sheria na Kanuni za TCRA lakini watahakikisha wanazipata na kuzisoma

- vizuri. Alipokuwa akijibu maswali ya Kamati, alisema kuwa maudhui yao

yalikuwa ni ya kurekodiwa na kosa waliligundua baada ya kupokea barua
ya wito wa Kamati. Pia, alisema kuwa hili ni kosa lao la kwanza na
wanaomba huruma ya Kamati. )

TATHMINI YA KAMATI
Kamati imeusikiliza utetezi wa Duma TV na inatoa tathmini ifuatayo:

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Duma TV wametenda kosa la
kuchapisha na kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na staha na yenye
udhalilishaji wa kijinsia kwa wanaume na wanawake pamoja na wanaume
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ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu kama walivyokiri wenyewe,
kinyume na Kanuni Na. 7(1) (a) na (b) na 12 (k) (i) (i) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Duma TV wameonesha uzembe
mkubwa wa kuendesha Kituo chao bila ya kujua wala kusoma Sheria,
Kanuni, na masharti ya leseni yao kama walivyokiri wenyewe kwenye
maelezo na wakati wakiulizwa maswali na Kamati. Kutojua Sheria,
Kanuni na masharti ya leseni yao kunaweza kuwasababishia wakatenda
makosa mengi zaidi kwa sababu ya kutokuwa na weledi wa nini
wanatakiwa kufanya;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa Duma TV hawana usimamizi,
uhakiki na ufuatiliaji makini wa maudhui yao wanayoyarekodi kabla ya
kuyarusha mitandaoni, jambo lililowasababishia kuchapisha maudhui
yasiyofaa na kushindwa kugundua udhaifu wao mapema mpaka walipo
pokea wito wa Kamati.

USHAURI WA KAMATI KWA DUMA TV.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Duma
TV kuimarisha usimamizi, uhakiki na ufuatiliaji wa maudhui yao ili
kuepuka uvunjaji wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa Habari;

Duma TV wanashauriwa kusoma kwa makini na kufahamu vizuri Sheria
na Kanuni za Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao ili
waweze kufanya kazi zao kwa kuzingatia Weledi na Maadili ya Utangazaji
wa Habari;

Pia, Duma TV wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao

mafunzo ya mara kwa mara ya Uandishi na Utangazaji wa Habari ili
kuweza kuepuka makossa ya kizembe.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
Duma TV, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Duma TV
wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mitandaoni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Duma TV:

1. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Saba (TZS. 7,000,000.00) tu,
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

2. Wanafungiwa kuchapisha maudhui mtandaoni kwa muda wa
mwezi mmoja tu kuanzia siku uamuzi huu unapotolewa.
Wanapewa adhabu ili waweze kujipanga ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha wanafahamu vizuri Sheria, Kanuni na masharti ya
leseni yao ili waweze kufanya kazi zao kwa kuzingatia Weledi na
Maadili ya Utangazaji wa Habari.



Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndant
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi b
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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha EAST AFRICA RADIO kwa ajili ya

kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya Redio.

Tarehe 28 Mei, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 3.00 asubuhi, EAST
AFRICA RADIO kupitia kipindi cha Supa Breakfast wanatuhumiwa
kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa kurusha maudhui

yenye kukashifu utendaji wa Serikali katika uteuzi wa Mdhibiti na

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Watangazaji wa kipindi cha Supa Breakfast walitumia lugha ya kashfa
dhidi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa

~ kusema kwamba hana meno katika utendaji wake wa kazi. Watangazaji

walisikika wakitoa maelezo hayo kwa lugha ya kukejeli utendaji wa
Serikali.

Maudhui ya kipindi yalikuwa na maoni binafsi ya watangazaji jinsi
wanavyoona utendaji wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali na kushindwa kutoa nafasi kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi

Mkuu wa Hesabu za Serikali ili kutoa maelezo yao dhidi ya tuhuma hizo
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kama ni kweli hawana meno katika utekelezaji wa majukumu yao.

Watangazaji wa kipindi walisikika wakisema maneno yafuatayo:

“..jana tulikua tunajadili na Sam kuwa huenda CAG hana meno....
hana meno ndio yale yale...anakagua vitu...kama kila mtu
anaweza kumtia vidole tu...anamsokola eh...anampiga
masingi...bwana CAG wabunge wamekuombea uwepo wa sheria
kali ambayo ikiwezekana sheria iwe na kitengo fulani hivi

maalumu ya kuondoka na maaskari na nini...”
KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kutangaza kipindi cha Supa Breakfast kikiwa na
maudhui yenye lugha ya kukashifu pamoja na maoni binafsi ya
watangazaji bila ya kutoa nafasi kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali kutoa maoni yao, EAST AFRICA RADIO
inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 17 (1), 24 (a), (b), (¢), na 29 (b) za
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

17.-(1) Where the licensee allows the expression of personal views during
the programme, the audience shall be informed in advance and be
given an opportunity to respond to such views.

24. A content services licensee providing free-to-air shall ensure that when
broadcasting controversial issues of public interest during live
broadcasts-

(a) a wide range of views and opinions are presented;

(b) a person or organization whose views on any controversial issues of
public interest has been criticized during the broadcast, and who
replies to such criticism within a reasonable time, shall be offered an
opportunity by the licensee to reply to such criticism;

(c) a reply to criticism under paragraph (b) is given a similar degree of
prominence and shall be broadcast on a similar time- slot, as soon
as is reasonably possible.

29. A content services licensee shall-
(b) refrain from using language meant to mislead or unnecessarily cause
alarm and despondency;
(d) avoid use of indecent and abusive language in programme
presentation;

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZL.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa EAST
AFRICA RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja
na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.
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Tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi wa EAST AFRICA RADIO uliwasilisha
utetezi wa maandishi uliosainiwa na Regina Mengi, Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Sophia
Mnganya, Mratibu wa TV, Xavier Maleko, Wakili wa Kituo pamoja na
Lydia Igarabuza, Mtayarishaji Vipindi wa Kituo ulifika mbele ya Kamati
kutoa utetezi.

UTETEZI WA EAST AFRICA RADIO

Katika utetezi wao wa maandishi, EAST AFRICA RADIO walisema kuwa
maudhui ya kipindi chao yalihusiana na hoja iliyotolewa Bungeni na Mh.
Eng. Christopher Chiza (Mbunge) na dhumuni lao lilikuwa ni kuripoti
hoja za Wabunge za kuonesha kwamba kuna uhitaji wa CAG kuongezewa
nguvu zaidi kisheria. Walidai kuwa hawakuichukulia hoja ya Mh. Mbunge
huyo kama tuhuma ambapo ingewapasa kutafuta maoni ya upande wa
pili, yaani Ofisi ya CAG na kuitaka kutoa maelezo yake ingekuwa sawa na
kuifanya ijibizane na Bunge. Waliendelea kudai kuwa walitafuta maoni ya
mtaalamu, Dkt. Albanie Marcossy kutoka Taasisi ya Kufuatilia Mwenendo
wa Bunge.

Walisema kuwa maudhui yao hayakuwa na nia ya kumkashifu CAG bali
kuelezea hoja za Mbunge.

Pia, walikiri kwamba watangazaji wao katika sehemu ndogo ya maongezi
yao walitumia lugha yenye ukakasi kidogo na kuwa wameshawachukulia
watangazaji hao hatua. Walimaliza kwa kuomba radhi na kusema kuwa
wanataraji Kamati ya Maudhui haitachukua hatua zaidi dhidi yao
ikizingatiwa kuwa ni mara ya kwanza kwa Redio yao kuitwa mbele ya
Kamati.

Pia, EAST AFRICA RADIO ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo

Sophia Mnganya alieleza kwamba wameshachukua hatua za kuwapa
onyo na kuwasimamisha kutangaza kipindi husika watangazaji
waliotumia lugha ya ukakasi. Alipokuwa akijibu maswali ya Kamati,
alisema kuwa nyaraka hizo za onyo hawakufika nazo kwenye Kamati. Pia,
alijibu kuwa japokuwa hawajazingatia mizania, bado wanaona kuwa wana
muda wa kutafuta maoni ya Ofisi ya CAG na kwamba wapo kwenye
mchakato huo. Alimaliza kusema kuwa waligundua kosa kabla ya
kupokea wito wa Kamati na kwamba majadiliano yaliyofanyika kwenye
Kamati yamewajenga zaidi.

- Lydia Igarabuza alisema kuwa katika kipindi hicho kulikuwa na

utaratibu wa ndani katika Ofisi yao ambapo walitakiwa kutowaalika
wageni studio. Alisema anaomba msamaha kwa Kituo chao kuteleza na
kutumia lugha ya mtaani katika kipindi.

Xavier Maleko alisema wanatambua kuwa wamekiuka Kanuni ya 29 ya
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na
Televisheni), 2018 ambayo inakataza kutangaza maudhui yasiyo na lugha
ya staha. Alimaliza kwa kusema kuwa wanaomba kupewa adhabu ya onyo
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tu kwa sababu wameshajifunza kwenye kikao cha Kamati na watajitahidi
kutotenda makosa tena.

TATHMINI YA KAMATI
Kutokana na utetezi wa EAST AFRICA RADIO, Kamati imetoa tathmini
ifuatayo: -

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba EAST AFRICA RADIO imefanya
kosa la kutangaza maudhui yenye lugha ya kukashifu pamoja na maoni
binafsi ya watangazaji bila ya kutoa nafasi kwa Ofisi ya CAG kutoa
maoni/maelezo yao, kama ambavyo wamekiri wenyewe, kinyume na
Kanuni Na. 17 (1), 24 (a), (b), (c), na 29 (b) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa madai ya EAST AFRICA RADIO kuwa
maudhui yao yalihusu hoja iliyojadiliwa na Wabunge haina mashiko kwa
sababu ni wazi kuwa Wabunge hawakuongelea hoja hiyo kwa lugha ya
kashfa wala tuhuma bali wao EAST AFRICA RADIO ndiyo walifanya
hivyo. Katika mazingira hayo, EAST AFRICA RADIO walitakiwa kuipa
nafasi ofisi ya CAG ili kutoa maoni/maelezo yao katika kipindi kile kile
walichotolea tuhuma dhidi yao. Habari yao ilipaswa kuwa na mizania;

Pia, Kamati ya Maudhui imebaini kuwa utetezi wa EAST AFRICA RADIO
kuwa bado wana muda wa kuialika ofisi ya CAG kutoa ufafanuzi si ya
msingi kwa sababu Sheria inawataka kuzingatia mizania kwa kuipa
nafasi Ofisi ya CAG kutoa ufafanuzi wao katika kipindi kile kile
walichotumia kutolea tuhuma. Umepita mwezi mmoja sasa tangu
watangaze tuhuma hizo bila ya kuipa nafasi Ofisi ya CAG;

Kamati haikubaliani na utetezi wa EAST AFRICA RADIO kuwa
walimualika Dkt. Albanie Marcossy kutoa ufafanuzi wa tuhuma
walizotangaza kwa sababu Sheria inawataka waialike Ofisi husika
iliyoelekezewa tuhuma kutoa maoni/ maelezo yao.

USHAURI WA KAMATI KWA EAST AFRICA RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa EAST
AFRICA RADIO kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao mafunzo ya
mara kwa mara ya Utangazaji wa Habari ili kuweza kuepuka kutenda
makosa yanayoweza kuzuilika na kuimarisha utendaji wao.

- UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
EAST AFRICA RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka
kuwa EAST AFRICA RADIO kupitia kipindi chake cha Supa Breakfast
wamekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa EAST
AFRICA RADIO:



1. Wanapewa Onyo;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00) tu
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya__
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu- 7k
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PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA ATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa.. “aes

2. Derek Kaitira MuruSuri...ccceeeee Sl eeeesiegencancenenns

3. JaCOb Gregory TeSha.....Q_,_-_._..-.u.
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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

MITANDAONI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kutoa huduma ya
utangazaji kwa Global TV ili kuchapisha na kutangaza habari mbali mbali
mtandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa
maudhui mitandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi
ya mtoa huduma za mitandaoni ye yote atakayekiuka Kanuni za Maudhui
Mtandaoni au Sheria nyingine.

Tarehe 26 Februari, 2020, Global TV kupitia chaneli yake ya Youtube
inatuhumiwa kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui yasiyo

na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya mahusiano ya

- kimapenzi ya jinsia moja. Maudhui yao yanaweza kuwaumiza na

kuwakwaza waumini wa dhehebu la Anglikana na jamii ya Kitanzania kwa
ujumla, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya
Utangazaji.

Mtangazaji wa Global TV alitoa taarifa hiyo yenye ukakasi na
isiyokubalika katika utamaduni wa jamii ya kitanzania bila kuzingatia

Weledi na Maadili ya Utangazaji pale alipoeleza kuwa Mchungaji John
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Mayerepi wa Afrika Kusini na Mchungaji Paul Mwaura wa Kenya, wote
wa Kanisa la Anglikana wameamua kufunga ndoa baada ya kujihusisha
na mapenzi ya jinsia moja kwa muda mrefu. Mtangazaji huyo aliendelea
kunukuu maneno yaliyosemwa na Mchungaji John Mayerepi kwamba
amekuwa akishiriki tendo kwa muda mrefu na “mumewe” (Mchungaji
Paul Mwaura) huku wakiungwa mkono na wenzao kutoka kundi la LGBT
(Lesbian, Gay, Bisexual and Transgender).

Mtangazaji wa Global TV alionesha picha za mnato na kusikika akitamka

maneno yafuatayo:

“..ama kweli mambo ni mambo na vituko vinaendelea kutokea
duniani, mchungaji anayejihusisha na mapenzi ya jinsia moja
amefunga ndoa na mwanaume Afrika Kusini. Mchungaji wa Kanisa
la Anglikani ambaye anajihusisha na mapenzi ya jinsia moja huko
nchini Afrika Kusini amefunga ndoa na mpenzi wake wa kiume wa
muda mrefu ambaye ni raia wa Kenya kisha kufanya party kubwa
na ya kifahari nchini humo?.

“Akizungumza mchungaji John Mayerepi amesema amekua akishiriki

tendo kwa muda mrefu na “mumewe” Mchungaji Paul Mwaura huku
wakiungwa mkono na wenzao kutoka LGBT. Na walipoulizwa kwa
nini waliamua kuwa mashoga wahubiri hao walijibu kwamba
mwelekeo wa kijinsia ni wa kuzaliwa si wa kujichagulia na
usiobadilika. Kisha wakadai kuwa wasihukumiwe wala kuguswa”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui
yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya mahusiano ya
kimapenzi ya jinsia moja, Global TV inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.
5(1) (a) na (b), 7(1) (a) na (b) na 12 (b) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018. Kanuni tajwa
zinasomeka kama ifuatavyo:

-5-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider shall
have the obligations to-
(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene the
provisions of any written law;
(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general public.

7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting over
the public internet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:
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(a) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-
(c) Obscene content.
WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa Global
TV wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kuhusu tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi wa Global TV uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Eric Shigongo, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo.
Pia, tarehe 25 Juni, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na Abdallah
Mrisho, Meneja Mkuu wa Global TV, pamoja na Calvin E. Nyorobi,
Msimamizi wa Kituo ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA, KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI YA
GLOBAL TV.

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Global TV shitaka lao. Pia,
Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Global TV walisikiliza na kuangalia
maudhui yaliyochapishwa na kutangazwa na Global TV tarehe 26
Februari, 2020 na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA GLOBAL TV

Katika maelezo yao ya maandishi, Global TV walikiri kurusha maudhui
yasiyofaa na kudai kuwa hawakuwa na nia ya kupotosha jamii wala
kukiuka Kanuni. Walidai kuwa mwanzoni mwa habari hiyo, mtangazaji
alisikika akikiri kwamba habari hiyo ni “vituko” na neno hilo katika
Kamusi ya Kiswahili Sanifu, Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili, Dar es
Salaam (TUKI), Toleo la Mwaka 2004 linamaanisha “tukio la kushangaza,
kioja, ajabu, hekaya, shani”. Kwa hiyo, waliichukulia taarifa hiyo kama
kituko ambacho pia kiliripotiwa na vyombo mbali mbali vya nje ya
Tanzania.

Waliendelea kudai kuwa baada ya kupokea barua ya wito kutoka TCRA
na kugundua kuwa kuna baadhi ya watu wamekwazika ambao
hawakuwahi kutoa maoni yao kwenye habari hiyo wala kuwapigia simu
ya malalamiko, waliamua kuiondoa habari mtandaoni na waliohusika
walipewa barua ya onyo na kutakiwa kuongeza umakini.
Waliambatanisha barua ya onyo iliyotolewa na Calvin Nyorobi,
aliyetangaza maudhui hayo.
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Walimalizia kwa kuomba radhi wakidai kuwa wamekuwa wakizingatia
Weledi, Maadili ya Kitanzania na masharti ya leseni na waliahidi kuongeza
umakini ili kutotenda tena kosa kama hilo.

Pia, Global TV ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

5.1 Abdallah Mrisho alianza kwa kurudia maelezo yao ya maandishi na
kisha kusema kuwa wamefanya kosa kwa bahati mbaya na
hawakuwa na mtazamo walioelezwa na Kamati kwa sababu tukio
hilo limetokea nje ya nchi ambapo vitendo hivyo ni vya kawaida.
Alidai kuwa walihisi watazamaji wao hawatakwazika kwa sababu
utamaduni huo haupo Tanzania lakini pia wanatoa rai kwa
Watanzania kuhakikisha mambo hayo hayaingii nchini kwetu.
Aliendelea kudai kuwa walichukua tahadhari kwa kuchuja baadhi
ya vitu visivyofaa katika taarifa hiyo na kubakisha tu ambavyo
Uongozi wao ulivipitisha vichapishwe, lakini kumbe bado
hawakuwa sahihi.

Alipokuwa akijibu maswali ya Kamati, Abdallah alikiri kuwa katika
maudhui yao hawakutoa maneno yo yote ya kuelimisha jamii kuwa
vitendo vile ni vibaya na kuomba radhi kwa udhaifu huo
waliouonesha. Alisema ametambua kuwa walitakiwa kuielimisha
jamii kuwa jambo lile siyo jema na walikosea kwa kudhani kuwa
habari yenyewe ilitosha kuelimisha na kutahadharisha jamii.

5.2 Calvin E. Nyorobi alianza kwa kuunga mkono maelezo ya Abdallah
Mrisho na kudai kuwa walipata hamasa ya kuitangaza habari hiyo
kwa sababu vyombo vingine na mitandao viliitangaza pia na
havikufungiwa na Youtube. Pia, alidai kuwa waliifanyia ufuatiliaji
habari hiyo kwa kuangalia maoni ya watazamaji lakini hawakuona
malalamiko yo yote. Alisema kuwa hawawezi kushabikia vitu
ambavyo vinaweza kuleta athari kwenye jamii.

Alipoulizwa maswali na Kamati, Calvin alijibu kuwa kitendo cha
kuchapisha habari isiyofaa kwa kigezo cha kwamba imechapishwa
na vyombo vingine haikuwa sababu sahihi kitaaluma. Pia, alijibu
kuwa kutokuwepo kwa malalamiko ya watazamaji wao katika
habari hiyo siyo kigezo tosha cha kuonesha kuwa maudhui
waliyoyachapisha hayakuwa na kasoro.

" MAJUMUSHO YA UTETEZI WA GLOBAL TV

Katika kujumuisha utetezi wao, Global TV walisema kuwa maelezo ya
Kamati yamewafumbua macho, yamewaelimisha na kuwajenga.
Walimaliza kwa kusema kuwa watazingatia usimamizi makini wa
maudhui yao na kwamba tayari wameshatoa mwongozo mpya wa uhariri
ili makosa kama hayo yasijirudie tena.



7.0 TATHMINI YA KAMATI
Baada ya kusikiliza utetezi wa Global TV, Kamati ya Maudhui inatoa
tathmini ifuatayo:

8.0
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7.4

o

i)

Global TV imetenda kosa la kuchapisha picha za mnato na
kutangaza maudhui yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia
vitendo vya mahusiano ya kimapenzi ya jinsia moja kwa sababu
imeonekana wazi kuwa picha hizo, maudhui na lugha waliyotumia
katika kipindi chao vililenga kuihamasisha jamii kuiga vitendo vya
mapenzi ya jinsia moja na sio kuelimisha jamii kuchukua
tahadhari;

Global TV imekiuka Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari kwa
kuchapisha picha za mnato na maudhui ambayo hayakubaliki
katika Sheria na Utamaduni wa Tanzania na ambayo yanaweza
kuishawishi jamii ya Kitanzania kuiga vitendo viovu;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa wasimamizi wa Global TV
wameonesha udhaifu katika Uhariri wa maudhui yao kwa kitendo
chao cha kuchuja kidogo maudhui yasiyofaa na kisha kuruhusu
vipengele vingine vya maudhui hayo hayo kurushwa katika chaneli
yao;

Kamati imebaini kuwa utetezi wa Global TV kuwa walirusha habari
hiyo kama kituko hauna msingi kwa sababu walitakiwa kuzingatia
Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari kwa
kutotangaza maudhui yanayokinzana na Sheria na Utamaduni wa
Kitanzania. Si kila kituko ni lazima kirushwe na hasa picha
zinazoudhi;

Kamati imeona kuwa maelezo ya Global TV kuwa walitangaza
habari hiyo kwa sababu ilitangazwa na vyombo vingine na
hawakupokea malalamiko kutoka kwa wasikilizaji/watazamaji
hayana msingi wo wote kwa sababu wanatakiwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na masharti ya leseni yao hata kama hawajalalamikiwa na
hata kama kosa limefanywa na vyombo vingine pia;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Global TV imetenda
makosa ya kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui
yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya
mahusiano ya kimapenzi ya jinsia moja kama ilivyotathiminiwa
hapo juu na kama ambavyo wamekiri wenyewe, Kinyume na
Kanuni Na. 5(1) (a) na (b), 7(1) (a) na (b) na 12 (b) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni),
2018.

USHAURI WA KAMATI KWA GLOBAL TV.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Global TV kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa
Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa Habari;
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PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA

1L

2.

3.

Jacob Gregory Tesha...

Pia, Global TV wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia wasimamizi wa
maudhui na watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari ili kuwajengea uwezo zaidi wa kuepuka kutenda
makosa.

UAMUZI WA KAMATI
Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Global TV, Kamati
yva Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Global TV kupitia chaneli
yake ya YouTube wamekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018.
Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Global TV:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Saba (TZS. 7,000,000.00) tu,

itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko Wam ndanl ya

‘.
\

Abdul Ramadhani Ngarawa........

Derek Kaitira Murustfi........cccooemecerenpes
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SHAURI NA. 12 - 2020/2021

DHIDI YA

KISS FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
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1.2

1.3

1.1

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Utangazaji cha KISS FM
Radio kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya
redio.

Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
KISS FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kupitia kipindi cha Amka na BBC, kwa kurusha maudhui bila kuzingatia
mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw. Tundu Lissu, juu
ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa heshima za mwisho
kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

- Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu

kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bwana Tundu
Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya
kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila
kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo,

jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa
Habari.

Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tundu Lissu alisikika, pamoja
na maneno mengine, akizungumza yafuatayo:
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3.0

4.0

“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikuwa ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu... Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa, tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kwa kutozingatia mizania, KISS FM Radio wanatuhumiwa
kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (¢) na 16 za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa KISS
FM Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 11 Agosti, 2020, Uongozi wa KISS FM Radio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Samwel Nyalla, Mkurugenzi wa KISS FM
Radio Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Samwel
Nyalla, Abdul Diallo, Mkurugenzi wa Vipindi, Neriah Martin,

* Mwanasheria na Joan John ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA KISS FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa KISS FM Radio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa KISS FM Radio walisikiliza
maudhui yaliyotuhumiwa kutangazwa na KISS FM Radio katika tarehe
tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo ni yao na kama yalikiuka Kanuni au la.
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UTETEZI WA KISS FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, KISS FM Radio walisema
hawakurusha kipindi kinacholalamikiwa na hawana kipindi cha Amka na
BBC katika ratiba zao. Walieleza kuwa Kituo chao hurusha kipindi
kinachoitwa The Morning Kiss katika muda wa Saa 12:00 hadi Saa
03:00 asubuhi, Jumatatu hadi [jumaa. Waliambatanisha ratiba yao ya
wiki nzima pamoja na “flash disk” ya sauti ya kipindi kilichokuwa hewani
katika tarehe na muda unaolalamikiwa kwa maelezo zaidi.

Walimaliza kwa kueleza kuwa wana matumaini kuwa maelezo yao na
vielelezo walivyowasilisha ni uthibitisho tosha kuwa KISS FM Radio
haikurusha kipindi kinachotuhumiwa na hivyo kisichukuliwe hatua za
kisheria.

Baada ya kuuwasilisha na kuusoma utetezi wao wa maandishi, KISS FM
Radio hawakuwa na maelezo ya ziada.

UAMUZI WA KAMATI

Kufuatia utetezi uliotolewa na Uongozi wa KISS FM Radio, Kamati ya
Maudhui imefanya uchunguzi wa kina juu ya lalamiko hili lililoletwa
mbele ya Kamati na kubaini kuwa lalamiko halikuwa na ushahidi wa
kutosha wa kuwatia hatiani KISS FM Radio.

Kwa hiyo, Kamati ya Maudhui inalitupitia mbali shauri hili.
Hata hivyo, Kamati ya Maudhui inawashauri KISS FM Radio kuendelea

kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari katika kazi zao.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

JOﬁeph Method Mapunda
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Abdul Ramadhani Ngarawa....cciio.teeiiereernrecececenenes

Derek Kaitira MurusSUri . o S

Jacob Gregory Tesha........: O



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
ISO 9001:2015 CERTIFIED

&

KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO

TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI LA MAUDHUI NA. 05/Sep/2019/2020
DHIDI YA

KWANZA ONLINE TV

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA YA UKIUKAJI

1.0
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1.3

1.4

WA KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA

(MAUDHUI YA MITANDAONI), 2018.

UTANGULIZI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
za utangazaji kwa Kwanza Online TV, kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mtandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yoyote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

Tarehe 13 Septemba, 2019, Kwanza Online Television kupitia chaneli yake
walirusha taarifa isiyo na usahihi na ukamilifu wa majina ikilenga
kupotosha jamii kuhusu, mtu ambaye habari hiyo ilikuwa inamhusu,
kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018, ikisomwa pamoja na Kanuni za Mawasiliano ya

* Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), 2018, ambazo

zinamtaka mmiliki wa chombo cha habari mtandaoni kuzingatia weledi na
maadili ya uandishi wa habari katika kuweka maudhui mtandaoni na
kuhakikisha maudhui yake hayaleti usumbufu au mkanganiko au
upotoshaji kwa jamii au mlaji wa maudhui hayo.

Kwanza Online TV, waliweka taarifa ya picha jongefu kwenye chaneli
yao ya mtandao wa kijamii wa Facebook yenye kichwa cha habari
“Gwajima apata ajali, dereva wake amuokoa.” ambapo Mtangazayji
wa Kwanza Online TV alisikika akisema... “Tukio hilo limetokea
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Septembea 11 mwaka huu majira ya saa moja wakati dereva wa gari hilo
lenye namba za usajili STL 5978 akijiandaa kuanza safari mara moja
baada ya Dokta Gwajima kuhitimisha mazungumzo na wakazi wa kata ya
Nanguruwe waliojitokeza kutoa kero zao kuhusu kituo hicho cha afya.

Dereva wa gari hilo Seif Bakari ameeleza kuwa aliona moshi ukitoka
kwenye usukani na baadae kuuchunguza ndipo akabaini kwa kuona moto
unatoka kwenye injini ambapo wakati anauzima moto huo Dokta Gwajima
akaingia ndani ya gari bila kujua.....akizungumzia tukio hilo Dokta
Gwajima alisema kuwa ni mapenzi ya Mungu kunusurika katika ajali hiyo
huku wananchi waliojitokeza kuuzima moto huo wakazungumzia namna
walivyouzima moto huo...”

Kitendo cha kurusha taarifa isivo na usahihi na ukamilifu wa majina
huku ikilenga kupotosha jamii kuhusu, mtu ambaye habari ilikuwa
inamhusu. Kwanza Online TV imekiuka Kanuni Na. 7(1)(a) & (b) Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018,
ikisomwa pamoja na Kanuni Nambal5 (2) (b) (c) ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni),
2018.

7(1) A licencee of online radio and television intended for
broadcasting over the public internet with the objective of informing,
entertaining and educating the public shall adhere to the following
conditions:

(a) content streamed to abide to regulations governing the
broadcasting services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism,

15(2). The licensee shall-

(b) report accurately, impartially, fairly and in a non-partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without
intentional or negligent departure from the facts, whether by
distortion, exaggeration, misrepresentation or material omission.;

Vile vile, Kwanza Online TV wamekuwa wakirusha na kuonesha taarifa
mbalimbali bila ya kuwa ama kuchapisha Sera au Miongozo ya watumiaji
(Online Policy or Guidelines) kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018 ambazo zinamtaka
mmiliki wa mtandao azingatie kuwa na sera au mwongozo ambao
utamsaidia mtumiaji kuonyesha uwajibikaji wakati anapotumia huduma
za mawasiliano.

Kitendo cha kurusha na kuonesha taarifa mbalimbali bila ya kuwa ama
kuchapisha Sera au Miongozo ya watumiaji (Online Policy or Guidelines)
Kwanza Online TV imekiuka Kanuni Na. 5 (1) (c) za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa
zinasomeka kama ifuatavyo;

5.-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider
shall have the obligations to-

(c) establish online policy or guideline and make it available to users
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WITO WA KUFIKA MBELE YA KAMATI YA MAUDHUI

Tarehe 25 Septemba, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
Kwanza Online TV, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 26 Septemba, 2019, saa 04:30 asubuhi, uongozi wa Kwanza
Online TV ukiongozwa na Bi. Maria Sarungi Tsehai, Mtendaji Mkuu na
Mkurugenzi wa Kwanza Online TV na Bw. Mashaka Mgeta Mhariri wa
Vipindi ulifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI MTANDAONI YA KWANZA
ONLINE TV YA TAREHE 26 SEPTEMBA, 2019

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Kwanza Online TV walisikiliza na
kuangalia maudhui mtandaoni ya tarehe 13 Septemba, 2019
yaliyochapishwa na Kwanza Online TV katika chaneli yao mtandaoni ili
kujiridhisha iwapo  maudhui hayo yalikiuka Kanuni za Maudhui
Mitandaoni.

MAELEZO YA UTETEZI YA KWANZA ONLINE TV

Katika utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Kwanza Online TV,
ukiongozwa na Bi. Maria Sarungi, ulikana kukiuka Kanuni yo yote na
kusema kuwa katika kutangaza tukio hilo walizingatia weledi na maadili
ya uandishi wa habari kwakuwa mtangazaji wao alionesha tukio lenyewe
la moto wakati gari likiungua, pia walidai kuwa kulikuwepo na ushahidi
wa sauti na video kutoka kwa muathiriwa wa tukio la ajali hiyo ambaye ni
Dkt. Gwajima na dereva wake, na vilevile kulikuwa na ushahidi wa
mashuhuda wawili wa tukio hilo waliohojiwa.

Waliendelea kuieleza Kamati kuwa Kwanza Online TV ilikwenda mbali
zaidi kwa kuonesha mwendelezo wa habari hiyo jinsi Dkt. Gwajima
alivyoendelea na kazi zake kama kawaida. Uongozi wa Kwanza Online TV
ulisisitiza kuwa taarifa yao haikuwa na lengo la kupotosha, kukuza au
kudanganya.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Kwanza Online TV waliendelea
kueleza yafuatayo:-

Bw. Mashaka Mgeta aliendelea kusisitiza kutokiuka Kanuni yo yote na
kusema alipoipata taarifa hiyo alitaka kujiridhisha na kubaini kama ni
habari inayokidhi vigezo na alijiridhisha kama ni habari wakati kiongozi
wa Serikali, Dkt. Gwajima alikuwa kwenye ziara ya kikazi katika
kutekeleza majukumu yake ndipo ajali hiyo ilipotokea ambapo wao
waliipima na kuona ni tukio la kuhabarisha umma.

Aliendelea kuiambia Kamati kuwa, ili kuthibitisha kwamba kulikuwa na
ajali na taarifa hiyo ni ya kweli, walimtaka mwandishi wa kituo chao



kuchukua jitihada ya kumuhoji dereva wa gari pamoja na Dkt. Gwajima
mwenyewe, na baadaye walikwenda kuwahoji watu walioshuhudia tukio
hilo.

Vile vile, Bw. Mgeta alisema mwandishi wao aliendelea kuifuatilia habari
hiyo na kubaini kuwa Dkt. Gwajima alikuwa akiendelea na majukumu
yake kama kawaida. Vile vile aliendelea kusisitiza kwamba habari hiyo
ilikuwa na umuhimu na ilikidhi vigezo vyote vya habari na haikuwa na
upotoshaji wo wote wala mapungufu yo yote.

Bw. Mgeta alisema kwamba kituo chao kinatoa habari zake kupitia
mitandao ya kijamii kama vile YouTube na Facebook, ambapo kina
utaratibu wa kunakiri taarifa mbali mbali na kuzirusha katika mitandao
hiyo.

Bi. Maria Sarungi aliomba kupewa fursa ya kuonesha taarifa hiyo ya
Facebook na kusema kuwa haikuwa na upotoshaji wa jina au taarifa kwa
sababu katika mtandao wa Facebook kuna ukomo wa idadi ya maneno ya
kuchapisha. Hivyo wao waliweka utangulizi wa mwanzo ambao ulitaja
kikamilifu majina na cheo cha Dkt. Gwajima.

Alisema halikuwa lengo lao kufanya upotoshaji na taarifa yao ilikuwa
inakidhi vigezo vya habari, vigezo vya TCRA na vigezo ya Kimataifa.

Kuhusu tuhuma za Kwanza TV Online kurusha na kuonesha taarifa
mbali mbali bila ya kuwa na ama kuchapisha Sera au Miongozo ya
watumiaji (Online Policy or Guidelines), ni kinyume na Kanuni Na. 5 (1) (c)
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

Bi. Sarungi alisema si kweli kwamba wao hawana Sera na kudai kuwa
kituo chao kina Sera ya Uhariri pamoja na Sera ya watumiaji na mtu ye
yote akiihitaji awaweza kuipata muda wo wote kwani Sera yao inatoa
nafasi kwa watumiaji kuwasiliana na kituo chao wakati wowote.

Kuhusu kutochapisha Sera hiyo alisema kuwa kwa mujibu wa Kanuni
Na. 5 (1) (¢) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018, wao walisema wanavyoielewa hiyo Kanuni ni kwamba
mtoa huduma wa maudhui mtandaoni anatakiwa kuwa sera na kuweza
kumpa mtumiaji pale inapohitajika. Aliongeza kuwa Kanuni hazisemi
kuwa lazima Sera ichapishwe. Aliongeza kusema kuwa kwenye mtandao
wa YouTube, Sera yao haina “option” ya kuweka Sera binafsi za
“subscribers” wa mtandao huo, hivyo wasingeweza kuchapisha katika
- chaneli yao ya YouTube.

Katika kujumuisha utetezi wake, Bi. Maria Sarungi alisema kwamba
Kwanza Online TV imejikita kutoa maudhui yenye ubora na wamewekeza
kwa watendaji na wanafuata kanuni na vigezo vyote. Alisema
hawajakiuka Kanuni yo yote na kwamba hakuna mwonekano wa kuvunja
Kanuni yo yote.



5.0

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Kwanza Online TV imechapisha
maudhui yenye lengo la kupotosha hasa kwa kutokuzingatia miiko na
misingi ya maadili ya uandishi na utangazaji wa habari unaomtaka
mwandishi azingatie usahihi wa majina katika habari husika (material
omission). Hoja ya kuwa, katika picha jongefu kwenye ukurasa wa
Facebook, jina na cheo viko kikamilifu pale chini ni hoja dhaifu kwa
kuwa, kwa vyovyote vile, habari katika picha jongefu inatakiwa
kujitosheleza. Kwa uwasilishaji huo, ni vigumu kwa mtu ambaye
hatasoma, kama vile mtu mwenye ulemavu wa kuona, kupata usahihi ni
Gwajima yupi anayezungumziwa katika tukio hilo.

Pamoja na utetezi kuwa habari iliyowekwa Facebook ilikuwa na maelezo
juu ya Dkt. Gwajima, taarifa yenyewe katika picha hiyo iliondolewa
sehemu ya awali ya utambulisho wa majina kamili ya Dkt.Gwajima na
badala yake taarifa iliendelea kutaja tu “Dkt. Gwajima” katika habari
nzima badala ya jina kamili “Dkt.Dorothy Gwajima” jambo mbalo, kwa
mtazamaji wa kawaida wa habari ile ni vigumu kufahamu ni Gwajima
yupi. Zaidi, kwa kuwa jina Gwajima, katika jamii kwa sasa hivi limekuwa
maarufu kwa kumuhusisha Gwajima mbaye ni Mchungaji, taarifa hiyo
imepotosha umma kwani mtazamaji anaposikia “Dkt. Gwajima Apata
Ajali” kinachomjia haraka ni Gwajima anayefaahmika na kuvuma zaidi
katika jamii.

Pia, matumizi ya neno “ajali” katika habari hiyo, hayakuakisi usahihi wa
tukio lenyewe kulingana na uhalisia wa kilichotokea. Katika taarifa hiyo,
jinsi neno hili lilivyotumika na picha inavyooneka inadhihirisha dhahiri
kuwa tukio hilo limekuzwa kwa makusudi.

Hivyo, ni tathmini ya Kamati kuwa kwa kutumia jina Gwajima peke yake
na kwa namna walivyotumia neno ajali katika habari hiyo, ililenga kukuza
habari hiyo kwa kuleta mvuto kwa jamii (news sensation).

Juu ya tuhuma za kutokuwa na/kutochapisha Sera au Miongozo ya
watumiaji (Online Policy or Guidelines) kinyume na Kanuni Na. 5 (1) (c¢) za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018,
Kwanza Online TV imeieleza Kamati kuwa uelewa wao ni kuwa Sera hiyo
walitakiwa kuwa nayo tu na kumpa mtumiaji inapohitajika. Kwa mujibu
wa Kanuni tajwa, Kwanza Online TV ilitakiwa kuwa na Sera hiyo na

- kuhakikisha kuwa Sera hiyo inapatikana kwa watumiaji wa maudhui yao,

ili kila mtumiaji wa maudhiui hayo ajue ni nini Sera ya Kwanza Online
TV katika matumizi sahihi na salama ya mitandao. Kuwa na Sera hiyo na
kuiweka kabatini haikidhi matakwa ya Kanuni tajwa kwani Kanuni
inasema wawe na Sera hiyo na iwe “available” kwa watumiaji. “Make it
available to users”. Hivyo, Kamati imejiridhisha kuwa Kwanza Online TV
imekiuka Kanuni Na. 5 (1) (c) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mtandaoni), 2018.



6.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa Kwanza Online TV, Kamati ya Maudhui
imeridhika kuwa, Kwanza Online TV, kupitia chaneli yake mtandaoni
imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
Mitandaoni), 2018.

Hivyo, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka
2017, Kamati ya Maudhui imeamua kuifungia Kwanza Online TV kutoa
huduma kwa kipindi cha miezi sita (6) kwa ukiukaji wa Kanuni kama
ilivyoainishwa katika shauri hili, ili waweze kujirekebisha. Kamati imefikia
uamuzi huu kwa lengo la kuwapa fursa Kwanza Online TV kujitambua,
kujitafakari na kujipanga vizuri zaidi ili waweze kuendesha kituo chao
kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na taaluma ya habari na
utangazaji.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam, leo tarehe 27 mwezi
Septemba mwaka 2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bw. Joseph Method Mapunda

1.

2.

3.
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